Tuổi tối đa khi thi tuyển công chức

Chủ đề   RSS   
  • #531562 28/10/2019

    dv82van

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tuổi tối đa khi thi tuyển công chức

    Tôi là một giáo viên dạy hợp đồng ở một trường thcs, năm nay 40 tuổi. đóng bảo hiểm được 10 năm. Vây tôi muốn thi tuyển công chức có được không? nhờ luật sư chỉ giup. Tôi Cảm ơn

     

     
    345 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dv82van vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531742   29/10/2019

    Limma
    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 135 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 36 Luật Cán bộ, công chức 2008 quy định điều kiện đăng kí dự tuyển công chức, thì chỉ cần bạn đủ 18 tuổi, không có quy định về độ tuổi tối đa và bạn phải thỏa mãn thêm các tiêu chí được nêu tại điều này thì bạn có đủ điều kiện thi tuyển công chức bạn nhé.

    Cụ thể được quy định như sau:

    "1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;

    b) Đủ 18 tuổi trở lên;

    c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;

    d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;

    đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

    e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;

    g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.

    2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Không cư trú tại Việt Nam;

    b) Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục."

     
    Báo quản trị |  
  • #531901   30/10/2019

    Quy định chỉ có yêu cầu về độ tuổi tối thiếu thôi chứ không giới hạn về độ tuổi tối đa. Do đó, trường hợp này nếu chị đáp ứng các điều kiện theo quy định và đáp ứng các yêu cầu tại thông báo tuyển dụng thì có thể nộp hồ sơ để dự thi.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #532003   30/10/2019

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật cán bộ, công chức 2008 thì :

    - Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:

    + Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;

    + Đủ 18 tuổi trở lên;

    + Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;

    + Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;

    + Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

    + Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;

    + Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.
    Các trường hợp bị cấm đăng ký dự tuyển công chức quy định tại khoản 2 Điều 36 Luật cán bộ công chức 2008

    - Không cư trú tại Việt Nam;

    - Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    - Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục.

    => Như vậy, trong trường hợp chị đủ điều kiện đăng ký dự tuyển công chức và không thuộc trường hợp cấm đăng ký dự tuyển công chức thì vẫn được tham gia đăng ký dự tuyển công chức.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trandothucuyen96@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2019)