Tuổi nghỉ hưu đối với người lao động trong công ty cổ phần.

Chủ đề   RSS   
  • #4507 01/04/2008

    hieplak28

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2007
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tuổi nghỉ hưu đối với người lao động trong công ty cổ phần.

    Xin hỏi luật có quy định gì về tuổi nghỉ hưu đối với người lao động trong công ty cổ phần?

     
    9138 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4508   01/04/2008

    PhuongHao
    PhuongHao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Pháp luật Lao động hiện hành không trực tiếp quy định về độ tuổi nghỉ hưu mà chỉ quy định điều kiện hưởng lương hưu, trong đó có điều kiện về độ tuổi. Theo đó:

    -  Người lao động cao tuổi là người lao động nam trên 60 tuổi, nữ trên 55 tuổi (điều 123 Bộ luật Lao động). Và

    -  Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

    + Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    +  Đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

    (Điều 70 Luật Bảo hiểm xã hội).

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: