DanLuat 2015

TUỔI NÀO ĐƯỢC XEM LÀ TRẺ EM?

Chủ đề   RSS   
  • #380436 23/04/2015

    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32258
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 796 lần


    TUỔI NÀO ĐƯỢC XEM LÀ TRẺ EM?

    Theo dự thảo Luật trẻ em (tên gọi cũ là Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em), định nghĩa rằng “Trẻ em là người dưới 18 tuổi”. Tuy nhiên, điểm qua một số văn bản Luật sẽ sẽ thấy nhiều sự rắc rối:

    - Về mặt lao động: Tại khoản 1 điều 3 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “ Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.” Những trường hợp dưới 15 tuổi thì được coi là lao động trẻ em và phải tuân thủ theo quy định tại Thông tư 11/2013/TT-BLĐTBXH.

    - Về mặt hôn nhân gia đình: Theo điểm a khoản 1 điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, nam phải từ đủ 20 trở lên mới được kết hôn. Nếu như trong Bộ luật Dân sự 2005 quy định tại điều 18 rằng “Người từ đủ mười tám tuổi trở lên là người thành niên” thì tại sao nam phải đến 20 tuổi mới được thực hiện hết các quyền của mình? Vậy phải chăng nam đến 20 tuổi mới hết là “trẻ em”?

    - Về mặt hình sự: Tại khoản 1 điều 115 Bộ luật Hình sự 1999 quy định: “Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.”. Như vậy, trẻ em trong trường hợp này là người dưới 16 tuổi?

     

    Tóm lại, dựa trên những quy định của pháp luật thì bao nhiêu tuổi được xem là trẻ em?

     

    Xem chi tiết dự thảo tại file đính kèm

     
    5176 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn honhu vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (15/09/2018) MayDuong (25/08/2018) Anlhk33-DLU (23/04/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420641   05/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Mình cập nhật thêm dự thảo mới nhất về Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 2016, các bạn xem tại file đính kèm

     
    Báo quản trị |  
  • #420652   05/04/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Vấn đề này còn đang được tranh luận!

    Theo quan điểm của tôi, Luật trẻ em được ban hành căn cứ vào thực tiễn của Việt Nam, tuy nhiên phải có sự "gắn kết" với luật pháp quốc tế liên quan đến vấn đề trẻ em. Theo quy định tại Công ước Liên hiệp quốc về quyền trẻ em thì tại điều 1 có định quy định: "Trẻ em có nghỉa là mọi người dưới 18 tuổi, trừ trường hợp luật pháp áp dụng với trẻ em đó có quy định tuổi thành niên sớm hơn".

    Về mặt văn bản pháp luật thì có thể xem Luật trẻ em là Luật chuyên ngành nhưng không thể áp dụng Luật trẻ em đối với các Luật chuyên ngành khác như Luật HNGĐ, Luật lao động, Luật Hình sự, Luật Dân sự...Do đó nếu để thêm cụm từ tô đậm nêu trên thì sẽ giải quyết rõ độ tuổi trẻ em trong từng tình huống cụ thể. Do đó, nếu có thể thì sửa Điều 1 Luật trẻ em như sau: "Trẻ em là người dưới 18 tuổi, trừ trường hợp luật pháp áp dụng với trẻ em đó có quy định độ tuổi khác".

     

     
    Báo quản trị |  
  • #420665   05/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Quốc hội vừa thông qua Luật bảo vệ chăm sóc và giáo dục trẻ em 2016 với số phiếu tán thành 444/449 phiếu.

    Luật bảo vệ chăm sóc và giáo dục trẻ em có hiệu lực từ 01/01/2017 và gồm 7 chương và 106 điều.

     
    Báo quản trị |  
  • #420668   05/04/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Hết phim

     
    Báo quản trị |  
  • #421070   08/04/2016

    cundaika149
    cundaika149

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu như theo Luật mới được thông qua thì trẻ em là người < 18 tuổi. Tức là học sinh lớp 11 12 (học đúng lớp) thì vẫn được coi là trẻ vị thành niên?

     
    Báo quản trị |  
  • #422402   22/04/2016

    heavenshop
    heavenshop

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2015
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    "Trẻ em là người dưới 18 tuổi, trừ trường hợp luật pháp áp dụng với trẻ em đó có quy định độ tuổi khác".

    Em nghĩ là dưới 16 tuổi sẽ hợp lý hơn.!

     
    Báo quản trị |  
  • #500487   25/08/2018

    Theo điều 1 Luật trẻ em 2016 thì người dưới 16 tuổi được xem là trẻ em, còn người dưới 15 tuổi thì được xem là người chưa thành niên. Còn trong Bộ luật hình sự thì cũng quy định đối tượng không chịu một số tội hình sự là người dưới 16 tuổi. Cho nên quy định này là hợp lí giữa những văn bản pháp luật hiện hành. 

     
    Báo quản trị |  
  • #502229   15/09/2018

    Theo quan điểm của mình trẻ em là những người không thể lao động và tạo ra vật chất, cần được sự chăm sóc nuôi dưỡng của người lớn như cha mẹ, người giám hộ,.... Vì vậy, theo mình thì người dưới 13 tuổi được xem là trẻ em. Trên độ tuổi này, họ đã tự lao động tạo ra vật chất trong một số trường hợp theo quy định của pháp luật rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongduongcute vì bài viết hữu ích
    MayDuong (15/09/2018)
  • #502291   15/09/2018

    Nhìn trên phương diện pháp luật thì tuổi được xem là trẻ em không thống nhất là hợp lý, bởi ở mỗi lĩnh vực thì khả năng người được xem là trẻ em khác nhau. Lao động thì 15 16 tuổi có thể lao động những việc phù hợp với khả năng của mình. Và mặt hôn nhân gia đình thì phải xét vào độ tuổi có thể phù hợp để kết hôn, chịu trách nhiệm cho gia đình… Không cần thiết phải thống nhất các độ tuổi này

     

     
    Báo quản trị |  
  • #504931   15/10/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 200
    Lớp 1

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2940
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 33 lần


    tùy theo quan điểm của nhà làm luật mỗi nước, nếu Việt Nam dưới 18 thì nhiều nước lên đến 21, 22 tuổi, hoặc có nước chỉ 16, 17 tuổi trở xuống. Quy định độ tuổi không quan trọng, việc tạo điều kiện bảo vệ, chăm sóc, giáo dục,... để trẻ phát triển toàn diện mới là điều quan trọng nhất. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-