DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Tuổi kết hôn trong luật và thực tế!

(Tinh1445)

Theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên là đủ tuổi kết hôn, thế nhưng trên thực tế:

Thực trạng hiện nay độ tuổi kết hôn gần như bị rút ngắn lại. Tức là nam chưa đủ 20 tuổi và nữ chưa đủ 18 tuổi đã được gia đình 2 bên cho phép lấy nhau, làm đám cưới, về sống chung một nhà và chưa đăng ký kết hôn vì chưa đủ tuổi để đăng ký theo quy định.

Vấn đề đáng nói ở đây là đa số những cặp đôi trẻ như vậy khi tiến tới một đám cưới mà chưa đủ tuổi kết hôn theo luật định có tỷ lệ bỏ nhau rất cao. Và hậu quả còn đáng buồn hơn là những đứa bé được sinh ra khi người mẹ mới 18 tuổi, khi sinh ra thì gia đình không yên ấm và không hạnh phúc.

Vậy, quy định nào xử lý vấn đề làm đám cưới khi một trong hai người hoặc cả hai người chưa đủ tuổi kết hôn???

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 47 của Nghị định 110/2013/NĐ-CP :

“Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn…”

Theo như quy định trên, việc tổ chức đám cưới mà nam hoặc nữ hoặc cả nam và nữ chưa đủ tuổi kết hôn theo đúng quy định của pháp luật thì hành vi tổ chức đó sẽ bị xử lý “Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng”.

Thế thì khi nào thì phạt cảnh cáo và khi nào thì bị phạt tiền? Căn cứ nào để xác định và đưa ra mức phạt phù hợp thì chưa thấy có quy định cụ thể. Vấn đề này chắc lại để cơ quan có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính quyết định.

  •  11825
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…