Tuổi kết hôn trong luật và thực tế!

Chủ đề   RSS   
  • #533399 24/11/2019

    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 163 lần


    Tuổi kết hôn trong luật và thực tế!

    Theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên là đủ tuổi kết hôn, thế nhưng trên thực tế:

    Thực trạng hiện nay độ tuổi kết hôn gần như bị rút ngắn lại. Tức là nam chưa đủ 20 tuổi và nữ chưa đủ 18 tuổi đã được gia đình 2 bên cho phép lấy nhau, làm đám cưới, về sống chung một nhà và chưa đăng ký kết hôn vì chưa đủ tuổi để đăng ký theo quy định.

    Vấn đề đáng nói ở đây là đa số những cặp đôi trẻ như vậy khi tiến tới một đám cưới mà chưa đủ tuổi kết hôn theo luật định có tỷ lệ bỏ nhau rất cao. Và hậu quả còn đáng buồn hơn là những đứa bé được sinh ra khi người mẹ mới 18 tuổi, khi sinh ra thì gia đình không yên ấm và không hạnh phúc.

    Vậy, quy định nào xử lý vấn đề làm đám cưới khi một trong hai người hoặc cả hai người chưa đủ tuổi kết hôn???

    Căn cứ tại Khoản 1 Điều 47 của Nghị định 110/2013/NĐ-CP :

    “Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn…”

    Theo như quy định trên, việc tổ chức đám cưới mà nam hoặc nữ hoặc cả nam và nữ chưa đủ tuổi kết hôn theo đúng quy định của pháp luật thì hành vi tổ chức đó sẽ bị xử lý “Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng”.

    Thế thì khi nào thì phạt cảnh cáo và khi nào thì bị phạt tiền? Căn cứ nào để xác định và đưa ra mức phạt phù hợp thì chưa thấy có quy định cụ thể. Vấn đề này chắc lại để cơ quan có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính quyết định.

     
    9584 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Tinh1445 vì bài viết hữu ích
    vulieu9102 (30/11/2019) vudai307 (24/11/2019) Minhthuphl (24/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #545101   30/04/2020

    Cảm ơn bài viết của bạn. Nhưng việc cưới xin chỉ là thủ tục giữa 2 nhà mà thôi, không có giá trị pháp lý, vì vậy đôi khi trong cùng địa phương, cán bộ là những người quen biết với nhân dân, nên họ ít xen vào những việc này một phần vì nể nang hàng xóm/người quen mà để xảy ra những trường hợp như trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #551144   01/07/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Mình thấy bây giờ nam nữ chưa đủ tuổi vẫn tổ chức kết hôn nhiều. Nhưng mà trên thực tế thì có mấy ai bị xử phạt đâu. Để hạn chế tình trạng này thì phải phổ biến và giáo dục các kiến thức về hôn nhân, về gia đình đến người dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #551580   12/07/2020

    Việc xử phạt chưa thật sự nghiêm nên các đám cưới vẫn cứ tổ chức dù cô dâu hay chú rể chưa đủ tuổi. Nên sử dụng các biện pháp như giáo dục hay thuyết phục phải đẩy mạnh các hoạt động đó để phòng chống nạn kết hôn sớm. Còn chế tài thì chỉ nên là hạ sách nhưng phải tăng mức phạt để đủ răn đe những người khác. Việc kết hôn sớm có thể là do thiếu hiểu biết và có thể là do có những việc xảy ra ngoài ý muốn, vậy nên có những cách phòng từ cái gốc sẽ tốt hơn là cứ lo phần chế tài.

     
    Báo quản trị |  
  • #551881   15/07/2020

    Kết hôn không phải là một khái niệm xa lạ với bất cứ ai. Kết hôn được coi như là két quả của một tình yêu đẹp. Kết hôn theo ngôn ngữ pháp lý được hiểu là việc nam nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn. Theo đó, không phải cứ có tình yêu hay hai người muốn kết hôn là kết hôn. Tuy nhiên, không phải ai cũng năm rõ pháp luật và hiểu hết các điều kiện để có thể kết hôn hợp pháp.

     
    Báo quản trị |  
  • #551900   15/07/2020

    ntnanh2006
    ntnanh2006
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 955
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Cảm ơn bài viết rất hữu ích của bạn. HIện nay việc kết hôn sớm vẫn còn xảy ra ở những vùng cao, do pháp luât chưa phổ cập đến và các hủ tục lạc hậu. Cần phải có sự tuyên truyền pháp luật đến những vùng cao để nâng cao ý thức và giải thích cho họ hiểu việc kết hôn sớm sẽ có nhiều hệ lụy về sau.

     
    Báo quản trị |  
  • #553861   31/07/2020

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (341)
    Số điểm: 2104
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 22 lần


    Ở Việt Nam, mặc dù luật pháp về các vấn đề hôn nhân và gia đình đã quy định tuổi kết hôn ở phụ nữ là đủ trong 18 tuổi và nam giới là đủ tròn 20, song vẫn có những trường hợp phụ nữ tuổi từ 20 đến 49 đã kết hôn hoặc đã sống chung như vợ chồng trước tuổi 18

     

     
    Báo quản trị |  
  • #553886   31/07/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 10 lần


    Tình trạng tảo hôn xảy ra rất nhiều đặc biệt tại các vùng nông thôn và vùng cao. Và hệ lụy đi kèm là những tình trạng ly hôn vì suy nghĩ còn quá non trẻ, cuộc sống hôn nhân không được như mơ ước. Việc giải quyết cũng gặp nhiều khó khăn khi không có đăng ký kết hôn hợp pháp. Mặt khác, có nhiều trường hợp người vợ bỏ nhà đi khi đang mang thai, những đứa trẻ sinh ra có thể bị bỏ rơi và tương lai của chúng nó là một điều mà chúng ta cần suy ngẫm.

     
    Báo quản trị |  
  • #554169   31/07/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 19 lần


    Cảm ơn bạn vì bài viết khá hữu ích. Trên quan điểm cá nhân của mình, mình có những ý kiến xin chia sẻ như sau. Thực tế và quy định là có thể khác nhau, như chúng ta thường hay gặp ở các vùng nông thôn, vùng núi

     
    Báo quản trị |  
  • #555216   20/08/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 2310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    ở nước khác độ tuổi kết hôn có thể sớm hợn tuy nhiên ở Việt Nam đề ra mức tuổi đó là hợp lý, vì mỗi nước văn hóa khác nhau, quan niệm và thực tế lối sống khác nhau. Như vậy có thể nói pháp luật điều chỉnh độ tuổi này là hoàn toàn hộ lý, khi có sự phân tích khách quan.

     
    Báo quản trị |  
  • #555254   21/08/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 19 lần


    Từ ngày xưa trong dân gian có câu ' Nữ thập tam, Nam thập lục ', đại ý là Nữ đến tuổi 13, Nam thì 15 tuổi là đã có thể kết hôn, đây là cơ sở cho nạn tảo hôn vẫn còn tồn tại đến xã hội ngày nay mặc dù pháp luật hôn nhân và gia đình đã có và đã quy định cho vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #555275   21/08/2020

    tranthuyhuong9001
    tranthuyhuong9001

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thực ra thì pháp luật đã quy định quá rõ ràng và cụ thể về điều kiện kết hôn rồi 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthuyhuong9001 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/08/2020)
  • #555295   21/08/2020

    quachlinh197
    quachlinh197
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1660
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Theo quy định của pháp luật Việt Nam thì nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi là đủ tuổi kết hôn. Nhưng trên thực tế thì việc kết hôn của nhiều cặp vợ chồng bây giờ phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Đúng hay sai pháp luật khi đó thực sự không còn quá quan trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #556474   30/08/2020

    Ngoài ra, thực tiễn thi hành quy định về tuổi kết hôn còn rất nhiều bất cập giữa quy định của pháp luật và tập quán về tuổi kết hôn.

    Ở một số địa phương, cộng đồng, người dân vẫn kết hôn theo độ tuổi trong tập quán dẫn tới tình trạng tảo hôn vẫn còn tồn tại ở các nhóm cộng đồng này đặc biệt tỷ lệ kết hôn trước tuổi luật định ở vùng cao, nơi đồng bào dân tộc ít người sinh sống còn khá cao.

    Nhưng trên thực tế khá nhiều nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng chưa tới độ tuổi này và Pháp luật về hộ tịch vẫn thừa nhận quyền làm mẹ của người chưa đủ 18 tuổi, vẫn được đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #556579   31/08/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 19 lần


    Từ ngày xưa trong dân gian có câu ' Nữ thập tam, Nam thập lục ', đại ý là Nữ đến tuổi 13, Nam thì 15 tuổi là đã có thể kết hôn, đây là cơ sở cho nạn tảo hôn vẫn còn tồn tại đến xã hội ngày nay mặc dù pháp luật hôn nhân và gia đìnhđã có và đã quy định cho vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #557326   06/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Việc xử lý những trường nam nữ kết hôn khi chưa đủ tuổi kết hôn theo pháp luật hiện nay vẫn chưa nhiều. vấn đề này rất cần cơ quan chức năng tại các xã phường nơi có đám cưới đó quan tâm và xử lý. Việc vi phạm quy định này có mức phạt không cao nhưng vấn đề về lâu về dài lại ảnh hường tới một thế hệ. Vậy nên, rất cần sự quan tâm của xã hội và cơ quan nhà nước.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #557328   06/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Việc xử lý những trường nam nữ kết hôn khi chưa đủ tuổi kết hôn theo pháp luật hiện nay vẫn chưa nhiều. vấn đề này rất cần cơ quan chức năng tại các xã phường nơi có đám cưới đó quan tâm và xử lý. Việc vi phạm quy định này có mức phạt không cao nhưng vấn đề về lâu về dài lại ảnh hường tới một thế hệ. Vậy nên, rất cần sự quan tâm của xã hội và cơ quan nhà nước.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #567313   30/01/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (243)
    Số điểm: 1425
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Theo quy định hiện hành thì mức phạt đối với hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn là phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn. Mức phạt cao gấp 3 lần so với trước đây. Nếu tái phạm sẽ bị xử lý hình sự.

     
    Báo quản trị |