Tuổi để kí hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #345052 18/09/2014

    thanhmai2

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tuổi để kí hợp đồng

    Cháu sinh tháng 12/1996. cháu có một ngôi nhà đang ở ngôi nhà này chưa có sổ đỏ mang tên bố hoặc mẹ cháu mà vẫn cùng chung đất của ông bà nội. Bố mẹ cháu đã li hôn, Nay cháu đã đi học đại học. Nay mọi người đều nói( miệng) đồng ý để cháu cho thuê ngôi nhà này để lấy tiền đi thuê nhà gần nơi học.  Vậy cháu xin hỏi đến tháng 9/2014 cháu đã đủ tuổi và có quyền để tham gia kí hợp đồng thuê nhà cho sinh viên và hợp đồng cho thuê nhà ở không?

    Cháu mong được mọi người tư vấn. Xin cảm ơn ah.

    Cập nhật bởi thanhmai2 ngày 18/09/2014 09:14:19 SA
     
    21891 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345346   19/09/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1209 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn chưa đủ 18 tuổi nên chưa thành niên, vì vậy nhiều việc phải có sự đồng ý của bố hoặc mẹ bạn. Bộ luật dân sự quy định như sau:

    Điều 20. Năng lực hành vi dân sự của người chưa thành niên từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi 

    1. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác.

    2. Trong trường hợp người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Trên cơ sở đó thì việc nhận ủy quyền và ký thỏa thuận như bạn nêu là chưa đúng quy định pháp luật.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #345532   19/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    - Cho thuê nhà là giao dịch liên quan đến bất động sản vì vậy hợp đồng cần phải công chứng.

    - Theo thông tin bạn cung cấp thì căn nhà là sở hữu của cha mẹ bạn vì vậy khi ký hợp đồng cho thuê cha mẹ bạn mới có quyền ký hoặc cha mẹ bạn uỷ quyền cho người khác ký lưu ý: uỷ quyền cũng phải công chứng.

    - Còn về tuổi ký kết hợp đồng như sau:

    Điều 18. Người thành niên, người chưa thành niên

    Người từ đủ mười tám tuổi trở lên là người thành niên. Người chưa đủ mười tám tuổi là người chưa thành niên.

    Điều 19. Năng lực hành vi dân sự của người thành niên

    Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp quy định tại Điều 22 và Điều 23 của Bộ luật này.

    Điều 20. Năng lực hành vi dân sự của người chưa thành niên từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi

    1. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác.

    2. Trong trường hợp người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #346757   25/09/2014

    LS.Thanh
    LS.Thanh

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 655
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 21 lần


    Tính đến T9/14 bạn chưa đủ 18 tuổi, theo quy định Trong trường hợp người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. => do vậy bạn  có quyền ký hợp đồng cho thuê.

    Tuy nhiên vấn đề là tài sản trên là của gia đình bạn, tuy nhiên mọi người đều đồng ý cho bạn. về nguyên tắc đối với hợp đồng cho tặng phải lập bằng văn bản

    Từ nhận định trên cho thấy việc bạn ký hợp đồng như trên là chưa đúng.

    LS.Công Thành

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com