Tuổi của học sinh vào học lớp 10?

Chủ đề   RSS   
  • #558633 26/09/2020

    hoangleminh111

    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 2355
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 26 lần


    Tuổi của học sinh vào học lớp 10?

    Em 18 tuổi được tham gia đăng kí thi tuyển lớp 10 không? Theo quy định độ tuổi cấp học thì không được?

     

     
    252 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558643   26/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1000)
    Số điểm: 6800
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Theo Điều 37 Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học ban hành kèm theo Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT về Điều lệ trường trung học cơ sở, phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành:

    "Điều 37. Tuổi học sinh trường trung học

    1. Tuổi của học sinh vào học lớp 6 là 11 tuổi. Tuổi của học sinh vào học lớp 10 là 15 tuổi.

    Đối với những học sinh được học vượt lớp ở cấp học trước hoặc học sinh vào cấp học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định thì tuổi vào lớp 6 và lớp 10 được giảm hoặc tăng căn cứ vào tuổi của năm tốt nghiệp cấp học trước.

    2. Học sinh là người dân tộc thiểu số, học sinh khuyết tật, học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, học sinh ở nước ngoài về nước có thể vào cấp học ở tuổi cao hơn 3 tuổi so với tuổi quy định.

    3. Học sinh không được lưu ban quá 02 lần trong một cấp học.

    ..."

    Như vậy, theo quy định nêu trên thì độ tuổi của học sinh lớp 10 là 15 tuổi. Chỉ trong trường hợp đối với học sinh là người dân tộc thiểu số, học sinh khuyết tật, học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, học sinh ở nước ngoài về nước có thể vào cấp học ở tuổi cao hơn 3 tuổi so với tuổi quy định anh nhé. Anh xem anh có thuộc trường hợp trên không? Nếu không thuộc thì sẽ không được nhận vào lớp 10.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #558646   26/09/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1180)
    Số điểm: 10653
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    Độ tuổi của học sinh lớp 10 là 15 tuổi. Chỉ trong trường hợp đối với học sinh là người dân tộc thiểu số, học sinh khuyết tật, học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, học sinh ở nước ngoài về nước có thể vào cấp học ở tuổi cao hơn 3 tuổi so với tuổi quy định. Vì vậy trường hợp bạn hỏi có thể đăng ký học bổ túc.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |