DanLuat 2015

Tự ý thay đổi hình dáng mô tô nhưng để trong nhà có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #401306 03/10/2015

    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


    Tự ý thay đổi hình dáng mô tô nhưng để trong nhà có bị phạt không?

    Chào các bạn

    Tôi có thắc mắc như trên, cụ thể như sau:

    Xe để trong nhà, bị C.A phường xông vào lập biên bản 2 lỗi: Không gương chiếu hậu bên trái; tự ý thay đổi hình dáng xe.

    Đối với lỗi "Không có gương chiếu hậu" thì rõ là không phạt vì theo NĐ 171/2013/NĐ-CP:

    Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
    1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;
    Như vậy là chỉ xử phạt người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông.
     
    Còn với lỗi "Tự ý thay đổi hình dạng xe" thì NĐ 171 quy định:
     
    Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ 
    ...
    3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    ...
    c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;

    Như vậy, có phải dù đưa xe vào tham gia giao thông (thay đổi hình dáng để chơi, trưng bày...) thì chủ xe vẫn bị phạt lỗi trên không?

    Hay như việc tháo kim hỏa trong súng thì nó không phải là "súng" nữa.

    Cảm ơn các bạn đã quan tâm.

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    4189 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402539   14/10/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


     không tham gia giao thông thì chả bao giờ bị phạt đâu bạn, cũng như nhiều ng sưu tầm xe họ lên máy thay này dán nọ nhưng để trong nhà thì bao giờ phạt.

     
    Báo quản trị |  
  • #402544   14/10/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 123 lần


    CA phường có thẩm quyền vào nhà dân khám xét hay không. Ai là người ra lệnh ? 

     

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Longvigecam vì bài viết hữu ích
    Kara_men (14/10/2015)
  • #402552   14/10/2015

    toanlong123
    toanlong123
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2015
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 35 lần


     
    Báo quản trị |  
  • #402575   14/10/2015

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


    TRUTH viết:

     không tham gia giao thông thì chả bao giờ bị phạt đâu bạn, cũng như nhiều ng sưu tầm xe họ lên máy thay này dán nọ nhưng để trong nhà thì bao giờ phạt.

     

    Longvigecam viết:

    CA phường có thẩm quyền vào nhà dân khám xét hay không. Ai là người ra lệnh ? 

    Cảm ơn các bác đã phản hồi.

    Vậy đối với trường hợp để xe ở ngoài đường (ở vỉa hè, không tham gia giao thông) thì sao?

    Cái mình thắc mắc là chế tài xử phạt "khi tham gia giao thông" đã ghi rõ.

    Còn đối với trường hợp này không ghi "khi tham gia giao thông" thì nếu không xét đến việc thẩm quyền xông vào nhà. Giả sử CSGT đang đi tuần tra, thấy xe bị thay đổi hình dáng (cứ cho rằng không đang trong quá trình thực hiện đi) thì có thể xử phạt chủ xe không?

    Trường hợp này chỉ là ví dụ. Thông qua đó có thể liên hệ đến khá nhiều hành vi xử phạt dù không "khi tham gia giao thông" như thay đổi màu sơn (rất nhiều)

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |