DanLuat 2015

TỰ Ý SỬA NHÀ KHÔNG XIN PHÉP

Chủ đề   RSS   
  • #393755 24/07/2015

    thanhsangit88

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2011
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    TỰ Ý SỬA NHÀ KHÔNG XIN PHÉP

    Chào Luật Sư!

    Hôm nay, cho em hỏi 1 vấn đề nhỏ, mong được các luật dành chút thời gian ra để trả lời những thắc mắc của em.

    Chuyên là, em mới mua được 1 căn nhà nằm trong hẻm. Diện tích 3x7m 1trệt 1lửng 1 lầu( gác gỗ), Giờ muốn chỉnh sửa lại và Nâng Nền thì có cần đăng ký xin giấy phép xây dựng tại UBND Phường nơi mình cư ngụ không? có được đúc 3D XÀ GỒ tại lầu 1 không? sửa chữa như vậy có trái phép không?

    Trường Hợp, bên thanh tra xây dựng của phường đến kiểm tra thì phía bên thanh tra có văn bản hay quyết định kiểm tra gì không? hay là muốn kiểm tra là đến kiểm? và nếu phạt hành chánh thì khung mức phạt như trên là bao nhiêu? 

    Xin luật sư giải thích để em được biết hiểu ra vấn đề........

    cảm ơn luật sư

     
    31150 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394371   30/07/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    muốn sửa chữa tùy thuộc nội dung và cần phải xin phép. Thanh tra xây dựng có quyền kiểm tra mà không cần báo trước hayb quyết định. mức phạt tùy thuộc lỗi, nhưng ngoài việc phạt tiền còn có quyền ngăn chặn sửa chữa và buộc khôi phục dúng hiện trạng ban đầu khi chưa sửa chữa

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    thanhsangit88 (04/08/2015)
  • #394500   30/07/2015
    Được đánh dấu trả lời

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi đã được Luật sư Thái Hùng trả lời, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong  tư vấn bổ sung  cho bạn như sau:  

    1. Sửa chữa nhà có phải xin cấp phép xây dựng?

    Theo quy định của Luật Xây dựng 2014, Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công trình.

    Điều 89, Luật Xây dựng 2014 quy định: Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình thuộc trường hợp không phải xin giấy phép xây dựng.

    Đối chiếu với yêu cầu tư vấn của bạn: bạn muốn nâng nền và đúc 3D xà gỗ tại lầu 1, như vậy có thể gây ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực. Và trường hợp này bạn bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng (Giấy phép sửa chữa, cải tạo).

    Bạn cần lưu ý, thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng trong trường hợp này là UBND cấp huyện.

    Bạn chuẩn bị hồ sơ xin giấp phép bao gồm:

    - Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình.

    - Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu, quản lý, sử dụng công trình, nhà ở theo quy định của pháp luật.

    - Bản vẽ, ảnh chụp hiện trạng của bộ phận, hạng mục công trình, nhà ở riêng lẻ đề nghị được cải tạo.

    2. Thanh tra xây dựng được kiểm tra khi nào?

    Cơ quan thanh tra nhà nước ngành Xây dựng bao gồm Thanh tra Bộ Xây dựngThanh tra Sở Xây dựng (theo quy định pháp luật không có đơn vị thanh tra cơ sở cấp phường). Trình tự, thủ tục hoạt động thanh tra ngành Xây dựng thực hiện theo quy định của Luật thanh tra, Nghị định số 86/2011/NĐ-CP Nghị định số 07/2012/NĐ-CP, Nghị định 26/2013/NĐ –CP. Theo đó,

    - Thanh tra viên ngành Xây dựng là công chức của Thanh tra Bộ Xây dựng, Thanh tra Sở Xây dựng, được bổ nhiệm vào ngạch thanh tra để thực hiện nhiệm vụ thanh tra và các nhiệm vụ khác theo sự phân công của Chánh Thanh tra Bộ Xây dựng, Chánh Thanh tra Sở Xây dựng. Thanh tra viên khi tiến hành hoạt động thanh tra phải có thẻ thanh tra, biển hiệu, phù hiệu, cấp hiệu trong khi thi hành nhiệm vụ.

    - Phải có quyết định thanh tra: Chánh Thanh tra Bộ Xây dựng, Chánh Thanh tra Sở Xây dựng ra quyết định thanh tra hành chính, thanh tra chuyên ngành.

    Như vậy, bạn có thể yêu cầu các cán bộ kiểm tra xuất trình những giấy tờ nêu trên để thuận tiện trong quá trình thanh tra.

    3. Mức xử phạt vi phạm hành chính

    Khoản 6, Điều 13, Nghị định 121/NĐ – CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng quy định:

    6. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

    a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;

    b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị

    Bạn căn cứ vào quy định trên để xác định mức phạt chính xác nhé.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe và thành công.

    Trân trọng./.

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    thanhsangit88 (04/08/2015)
  • #395036   04/08/2015

    thanhsangit88
    thanhsangit88

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2011
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, em cảm ơn Luật Sư Đào Liên trả lời rất chi tiết. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-