DanLuat 2015

Tự ý mua pháo hoa về bắn có bị phạt tiền?

Chủ đề   RSS   
  • #513398 31/01/2019

    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 5710
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 86 lần


    Tự ý mua pháo hoa về bắn có bị phạt tiền?

    Vào những năm trở lại đây, ngoài các thành phố lớn tổ chức bắn pháo hoa theo quy định vào các dịp lễ, Tết thì ở một số địa phương, người dân vẫn tự ý mua các loại pháo về sử dụng để chơi Tết, đặc biệt dùng nhiều trong đêm giao thừa bất chấp lệnh cấm, chỉ thị của cơ quan có thẩm quyền.

    Việc xảy ra tình trạng buôn bán, sử dụng pháo và các chất cháy, nổ trái phép tràn lan đang ngày càng trở nên nghiêm trọng, thậm chí tới mức đáng báo động ở nhiều tỉnh, thành trên cả nước. 

    Trường hợp cá nhân mua pháo hoa về bắn trong đêm giao thừa Tết Nguyên đán sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi mua, bán pháo trái phép theo quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng và hành vi sử dụng các loại pháo mà không được phép theo Điểm b Khoản 2 Điều 10 với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

    Như vậy, vui chơi, giải trí mỗi dịp Tết đến xuân về là nhu cầu chính đáng của tất cả mọi người, mọi nhà. Tuy nhiên, giải trí theo hình thức nào để không vi phạm pháp luật, an toàn cho tính mạng, sức khỏe của bản thân, gia đình và những người xung quanh lại là vấn đề cần và phải được ưu tiên đặt lên hàng đầu.

     

     

     
    217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513427   31/01/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (236)
    Số điểm: 1585
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Trên thực tế vẫn có nhiều người dân chưa ý thức được việc mua pháo về chơi trong dịp tết sẽ bị xử phạt. Cần nâng cao ý thức của người dân nhiều hơn nữa để người dân chấp hành và tuân thủ pháp luật.
     
    Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 5 Nghị định 36/2009/NĐ-CP, các loại pháo sau đây được phép sử dụng:
     
    - Pháo hoa do Bộ Quốc phòng sản xuất, nhập khẩu để tổ chức bắn pháo hoa đã được Thủ tướng cho phép.
     
    - Pháo hoa do tổ chức, cá nhân nước ngoài được Thủ tướng cho phép và được Bộ Công an cấp giấy phép mang vào Việt Nam để dự thi bắn pháo hoa.
     
    - Pháo hiệu dùng trong các hoạt động báo áp thấp nhiệt đới, bão, lũ, cứu hộ, cứu nạn, giao thông vận tải và hoạt động quân sự.
     
    - Các sản phẩm như: pháo hoa lễ hội bằng giấy (trừ loại hoa có chứa kim loại), pháo điện, pháo trang trí bằng giấy, bằng nhựa, bằng tre, trúc, kim loại; que hương phát sáng; các sản phẩm phát tín hiệu ánh sáng, màu sắc, âm thanh được dùng trong các hoạt động văn hóa, văn nghệ không gây nên tiếng nổ”
     
    Báo quản trị |  
  • #513734   15/02/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 3260
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 17 lần


    Mình thấy mấy năm trước có làm gắt việc đốt pháo, có yêu cầu người dân không được tự ý mua pháo về đốt vì nguy hiểm, đồng thời nếu phát hiện ra sẽ bị xử lý nhưng năm nay thì không còn gắt gao nữa, việc đốt pháo là tương đối nhiều.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #513968   20/02/2019

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 1727
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 15 lần


    Tết vừa rồi mình thấy việc đốt pháo xảy ra rất nhiều nơi, và bắn rất nhiều làm khói bay mịt mù cả trời luôn, vậy mà có thấy phạt gì đâu, việc đốt pháo ngày càng xảy ra ngay trước mắt mà các cơ quan chức năng dường như lơ cho qua làm cho việc buôn lậu pháo càng ồ ạt hơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-