DanLuat 2015

tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép

Chủ đề   RSS   
  • #389484 25/06/2015

    tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép

    Tôi đang có một lô đất ở tại nông thôn, tuy nhiên lô đất này hiện nay tôi đang đặt 01 xưởng chế biến gỗ. Vậy Luật sư cho tôi hỏi tôi có bị vi phạm pháp luật là đã tự ý chuyển mục đích sử dụng đất trái phép không ạ? Tôi xin cám ơn

    Cập nhật bởi gialangprone ngày 25/06/2015 06:39:21 CH
     
    2695 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389707   27/06/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 6 luật Đất đai 2013 thì  sử dụng đất phải:

    1. Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất.

    2. Tiết kiệm, có hiệu quả, bảo vệ môi trường và không làm tổn hại đến lợi ích chính đáng của người sử dụng đất xung quanh.

    3. Người sử dụng đất thực hiện quyền, nghĩa vụ của mình trong thời hạn sử dụng đất theo quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.

    Theo khoản 5 Điều 144 luật Đất đai 2013:

    5. Việc chuyển đất ở sang đất xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và tuân thủ các quy định về trật tự, an toàn, bảo vệ môi trường đô thị.

    Như vậy, việc sử dụng đất ở làm cơ sở sản xuất phải được cơ quan chức năng có thẩm quyền phê duyệt. Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #390046   30/06/2015

    Luật sư cho tôi hỏi: Việc sử dụng đất ở làm cơ sở sản xuất của tôi chưa được cơ quan chức năng có thẩm quyền phê duyệt theo Quy hoạch và Kế hoạch. Vậy nếu bị xử phạt thì tôi bị xử lý như thế nào và căn cứ là gì ạ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-