Tự ý cải tạo thùng xe tải bị phạt đến 4 triệu đồng

Chủ đề   RSS   
  • #550928 30/06/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (480)
    Số điểm: 4120
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Tự ý cải tạo thùng xe tải bị phạt đến 4 triệu đồng

    Anh hai tôi là tài xế xe tải, Hôm rồi a có thuê thợ nâng thùng xe tải của mình cao hơn so với giấy đăng kiểm, cụ thể là anh ấy cho làm thêm giàn kèo cho thùng. Trước đây thùng xe là thùng đông lạnh. Hôm rồi anh tôi bị công an Tân Phú lập biên bản xử phạt 4 triệu về hành vi này. Mặc dù khi chở hàng lúc đó chiều cao xe của anh tôi vẫn đảm bảo theo đăng kiểm chứ không có nâng kèo. anh chị cho tôi hỏi họ xử phạt vậy là đúng chưa?
     
    Căn cứ Điểm d Khoản 7 Điều 30 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ  2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với chủ xe là cá nhân. Phạt tiền từ  4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với chủ xe là tổ chức đối với hành vi Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe theo quy định khi xe đã được cải tạo hoặc khi thay đổi địa chỉ của chủ xe
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc cảnh sát giao thông xử phạt anh bạn 4.000.000 đồng về hành vi cải tạo xe nhưng không xin cấp lại giấy phép mới là hoàn toàn phù hợp quy định của pháp luật.
     
    Ngoài ra căn cứ Điểm h Khoản 15 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP Trong trường hợp này anh bạn còn buộc phải làm thủ tục đăng ký sang tên, đổi lại, thu hồi Giấy đăng ký xe theo quy định (trừ trường hợp bị tịch thu phương tiện)
     
    396 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận