TỰ Ý BỎ VIỆC

Chủ đề   RSS   
  • #344913 17/09/2014

    Dzungzero

    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 1090
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 1 lần


    TỰ Ý BỎ VIỆC

    Luật sư cho em hỏi: trường hợp NLĐ đang nuôi con nhỏ dười 12 tháng tuổi, tự ý bỏ việc. Công ty đã ban hành thông báo đà nhiệm với nội dung NLĐ tự ý bỏ việc từ ngày ... đến ngày.... Tuy nhiên sau đó NLĐ vẫn không trở lại làm việc. Nay công ty ban hành QĐ chấm dứt HĐLĐ với lý do NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật. Như vậy công ty có vi phạm pháp luật lao động không? Nếu có thì xảy ra trường hợp tương nên giải quyết như thế nào là phù hợp nhất?

    Cám ơn Luật sư.

     
    4363 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345083   18/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này, công ty phải có thông tin chính xác về việc chị đó tự ý đơn phương chấm dứt hợp đồng. Vì cũng có nhiều trường hợp NLĐ tự ý nghỉ việc thì chỉ bị xử lý kỷ luật. Trường hợp do không liên lạc được mà NSDLĐ tự ý chấm dứt hợp đồng thì trường hợp này NSDLĐ đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.Trường hợp NSDLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật thì phải tuân theo quy định tại Điều 42, BLLĐ

    "1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước".

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 18/09/2014 10:11:17 SA lỗi

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Dzungzero (26/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com