DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Tự ý bán xe chung của vợ chồng có được xem là phạm tội trộm cắp không?

(ChanhLe96)

Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 về Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác ....

Điều 213 Bộ luật dân sự 2015 về Sở hữu chung của vợ chồng

1. Sở hữu chung của vợ chồng là sở hữu chung hợp nhất có thể phân chia.

...

3. Vợ chồng thỏa thuận hoặc ủy quyền cho nhau chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

Điều 30 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng trong việc đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình

1. Vợ, chồng có quyền, nghĩa vụ thực hiện giao dịch nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

...

Chiếc xe máy này là tài sản chung do ba mẹ chồng tặng cho vợ chồng bạn nên nó không được xem là tài sản của người khác nên không thể kết tội trộm cắp tài sản cho bạn được.

Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp thì bạn tự ý lấy xe là tài sản chung của vợ chồng bạn, trường hợp này theo lý thuyết thì giữa bạn và chồng bạn đã không có sự thỏa thuận và ủy quyền gì theo quy định nêu trên. Như vậy, bạn không có quyền định đoạt bán chiếc xe máy này. Nhưng nếu có căn cứ chứng minh rằng bạn bán chiếc xe trên để làm ăn phục vụ cho nhu cầu thiết yếu của gia đình thì bạn vẫn được quyền định đoạt bán chiếc xe này đi bạn nhé.

  •  1666
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…