DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Từ vụ tử tù vượt ngục: Tại sao tuyên án tử năm 2015 nhưng đến nay vẫn chưa thi hành án?

(hiesutran159)

Vì sao tử tù mắc Covid chưa bị thi hành án tử - Minh họa

Vì sao tử tù mắc Covid chưa bị thi hành án tử - Minh họa

Vụ việc tử tù dương tính Covid-19 vượt ngục mới đây khiến nhiều người không khỏi thắc mắc: Tên này bị tuyên án năm 2015 sao đến nay vẫn chưa thi hành án tử hình? Như vậy, theo quy định của pháp luật thì thời hạn thi hành án tử hình chính xác là bao lâu?

Trước hết, theo quy định tại Khoản 1 Điều 256 Bộ luật Tố tụng hình sự 2003 (có hiệu lực vào thời điểm đối tượng này bị xét xử) thì:

“Thời hạn ra quyết định thi hành án là 07 ngày kể từ ngày bản án, quyết định sơ thẩm có hiệu lực pháp luật hoặc kể từ ngày nhận được bản án, quyết định phúc thẩm, quyết định giám đốc thẩm, quyết định tái thẩm.”

Ngày 21.9.2015, Tòa án nhân dân cấp cao tại TP.HCM tuyên y án sơ thẩm, tử hình bị cáo Nguyễn Kim An, như vậy chậm nhất ngày 28/9/2015, phải có quyết định thi hành án đối với đối tượng này.

Tiếp đó, theo quy định tại Khoản 2 Điều 54 Luật thi hành án hình sự 2010 (có hiệu lực vào thời điểm đối tượng này bị xét xử) thì:

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định thi hành án, Tòa án đã ra quyết định thi hành án phải gửi quyết định cho cơ quan sau đây:

a) Viện kiểm sát, cơ quan thi hành án hình sự cùng cấp;

b) Trại tạm giam nơi người chấp hành án đang bị giam giữ;

c) Sở Tư pháp nơi Tòa án đã ra quyết định thi hành án có trụ sở.

Trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày ra quyết định thi hành án, Chánh án Toà án đã ra quyết định thi hành án phải ra quyết định thành lập Hội đồng thi hành án tử hình (HĐTHATH) do Chánh án hoặc Phó Chánh án Tòa án đã ra quyết định thi hành án làm Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình. Sau đó Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình triệu tập họp, công bố các quyết định có liên quan đến việc thi hành án tử hình, quyết định thời gian thi hành án.

Tuy nhiên, không có quy định bắt buộc thời gian thi hành án phải thực hiện trong bao lâu! Bởi lẽ, Chủ tịch HĐTHATH còn phải xem xét các điều kiện bảo đảm việc tổ chức thực hiện kế hoạch thi hành án.

Nếu vì lý do bất khả kháng mà chưa thể thi hành được án tử hình, căn cứ vào Điểm b Khoản 1 Điều 58 Luật thi hành án hình sự 2010, Chủ tịch HĐTHATH có thể ra quyết định hoãn thi hành án tử cho đến khi lý do bất khả kháng đó không còn nữa!

Như vậy, liệu lý do bất khả kháng trong trường hợp này là gì? Có lẽ chỉ có cán bộ thi hành án hoặc người nhà tù nhân này biết mà thôi!

  •  385
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…