DanLuat 2015

Từ vụ giám đốc bị đốt chết tôi có thắc mắc những trường hợp về lệnh chủ mưu sau đây?

Chủ đề   RSS   
  • #471908 23/10/2017

    nakoruru123
    Top 200
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 7730
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 40 lần


    Từ vụ giám đốc bị đốt chết tôi có thắc mắc những trường hợp về lệnh chủ mưu sau đây?

    Tôi có thắc mắc những trường hợp sau đây về trường hợp kẻ chủ mưu trong những trường hợp sau đây.(không liên quan đến vụ án trên)

    Mục tiêu ban đầu:

    Chủ mưu A bảo một nhóm người B,C,D đánh dằn mặt đối thủ E.

    Kết quả:

    Nhóm B,C,D tự ý giết người hoàn toàn không phải lệnh của chủ mưu A.

    Trường hợp 1:

    -Chủ mưu A chỉ ra lệnh bằng miệng cho nhóm người B,C,D.

    Trường hợp 2:

    -Chủ mưu A lúc ra lệnh nhóm B,C,D đã lưu giọng nói của mình và thậm chí viết thêm văn bản bằng tay nói rõ chỉ đánh dằn mặt một trận làm hai bản cho A và nhóm B,C,D và lấy vân tay ấn vào văn bản đó.

    Pháp luật và cơ quan điều tra có buộc tội A là kẻ chủ mưu giết người trong 2 trường hợp trên.

     

     
    565 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #472554   27/10/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1470
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 55 lần


    A không phải là chủ mưu trong 2 trường hợp trên. Còn về cụ thể sẽ do các cơ quan điều tra và xác định cụ thể theo kết quả điều tra và tình huống thực tế.
     
    Về tính pháp lý của bản ghi âm: Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2012/NQ-HĐTP có hướng dẫn cụ thể điều này như sau:
    Các tài liệu nghe được, nhìn được phải được xuất trình kèm theo văn bản xác nhận xuất xứ của tài liệu đó hoặc văn bản về sự việc liên quan tới việc thu âm, thu hình đó. Các tài liệu này có thể là băng ghi âm, đĩa ghi âm, băng ghi hình, đĩa ghi hình, phim, ảnh,… Nếu đương sự không xuất trình các văn bản nêu trên, thì tài liệu nghe được, nhìn được mà đương sự giao nộp không được coi là chứng cứ. 
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-