Từ vụ cô gái độc thân Trung Quốc kiện đòi quyền trữ đông trứng, quy định tại Việt Nam thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #535547 25/12/2019

    lanbkd
    Top 150
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 7066
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 407 lần


    Từ vụ cô gái độc thân Trung Quốc kiện đòi quyền trữ đông trứng, quy định tại Việt Nam thế nào?

    Ngày 23/12, tại Bắc Kinh - Trung Quốc một đã diễn ra một phiên tòa gây chú ý dư luận khi mà cô Teresa Xu (một phụ nữ độc thân 31 tuổi) kiện một cơ sở y tế lớn trong nước vì cô không được làm thủ thuật trữ đông trứng. Theo báo New York Times, vụ kiện của Xu là vụ kiện đầu tiên thách thức các quy định pháp luật hiện hành ở Trung Quốc về việc chỉ cho phép hỗ trợ sinh sản với những cặp vợ chồng đã kết hôn.luật pháp hiện nay ở Trung Quốc cấm phụ nữ độc thân làm thủ thuật này. Luật này, theo cô Xu là một định kiến giới bất công. Trong khi nam giới ở Trung Quốc có quyền trữ đông tinh trùng hoặc hiến tinh trùng mà không bị ràng buộc điều kiện gì thì nữ giới lại gặp vô số cản trở và không được hiến trứng (trích thông tin từ Báo Tuổi trẻ ngày 24/12).

    Vậy, tại Việt Nam, hiện nay pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?

    Theo quy định hiện hành, vấn đề sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm được ghi nhận tại Nghị định 10/2015/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 98/2016/NĐ-CP). Trong đó, tại Điều 21 về gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi có quy định như sau:

    Điều 21. Gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi

    1. Việc gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

    a) Người chồng hoặc người vợ trong những cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh;

    b) Người có nguyện vọng muốn lưu giữ cá nhân;

    c) Người tình nguyện hiến tinh trùng, hiến noãn, hiến phôi;

    d) Cặp vợ chồng vô sinh hoặc phụ nữ độc thân lưu giữ phôi còn dư sau khi thụ tinh trong ống nghiệm thành công.

    Ngoài ra, tại Điều 5 đề cập về việc nhận tinh trùng, nhận noãn, nhận phôi có quy định:

    Điều 5. Quy định về việc nhận tinh trùng, nhận noãn, nhận phôi

    1. Người nhận tinh trùng phải là người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà nguyên nhân vô sinh là do người chồng hoặc là phụ nữ độc thân có nhu cầu sinh con và noãn của họ bảo đảm chất lượng để thụ thai.

    3. Người nhận phôi phải thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    ...

    c) Phụ nữ độc thân mà không có noãn hoặc noãn không bảo đảm chất lượng để thụ thai.

    Chiếu theo các quy định trên, việc lưu giữ noãn của người phụ nữ độc thân được pháp luật Việt Nam cho phép (theo quy định pháp lý, phụ nữ độc thân được định nghĩa là phụ nữ không có quan hệ hôn nhân hợp pháp theo quy định của pháp luật). Sau đó, khi người phụ nữ độc thân đã sẵn sàng cho việc sinh con và noãn của họ bảo đảm chất lượng để thụ thai thì họ có thể tiến hành thủ tục xin nhận tinh trùng để mang thai và sinh con. Tuy nhiên, việc cho và nhận tinh trùng, cho và nhận phôi được thực hiện trên nguyên tắc vô danh giữa người cho và người nhận; tinh trùng, phôi của người cho phải được mã hóa để bảo đảm bí mật nhưng vẫn phải ghi rõ đặc điểm của người cho, đặc biệt là yếu tố chủng tộc.

     

    Cập nhật bởi lanbkd ngày 25/12/2019 09:41:01 SA
     
    409 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanbkd vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535577   25/12/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 4267
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 75 lần


    Như vậy, có nghĩa là về vấn đề này pháp luật Việt Nam có những quy định thông thóang, cởi mở hơn so với pháp luật Trung Quốc. Thiết nghĩ, điều này là cần thiết bởi đây là  quyền tự do cá nhân, phụ nữ hay nam giới đều có quyền lưu giữ phôi (với nữ) và tinh trùng (với nam) để khi sẵn sàng họ có thể thực hiện thiên chức của mình hoặc hiến tặng vì mục đích nhân văn.  

     
    Báo quản trị |