DanLuat 2015

Từ vụ bầu Kiên bị bắt: Một người có thể làm Chủ tịch Hội đồng quản trị 3 Công ty khác nhau?

Chủ đề   RSS   
  • #208929 22/08/2012

    lawcao

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2010
    Tổng số bài viết (65)
    Số điểm: 1058
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 63 lần


    Từ vụ bầu Kiên bị bắt: Một người có thể làm Chủ tịch Hội đồng quản trị 3 Công ty khác nhau?

    Ông Kiên làm chủ tịch hội đồng quản trị đến cả 3 công ty thì có vi phạm điều cẩm nào của pháp luật hay không? 

     

    Theo khoản 4, Điều 15 Nghị định102/2010/NĐ-CP hướng dẫn Luật doanh nghiệp 2005 thì nếu điều lệ công ty không quy định khác thì chủ tịch hội đồng quản trị của công ty này có thể đồng thời làm chủ tịch hội đồng quản trị của công ty khác. Pháp luật hoàn toàn không cấm.
     
    Như thế, nếu điều lệ của công ty không cấm ông Kiên làm chủ tịch hội đồng quản trị ở công ty khác thì ông ấy có quyền làm. 
     
    Quy định trên của pháp luật đã hợp lý? 
     
     
    Cập nhật bởi chaulevan ngày 27/08/2012 10:13:56 CH

    Luật sư Lê Cao - Công ty Luật hợp danh FDVN,

    193 Nguyễn Tri Phương, Đà Nẵng,

    www.fdvn.vn ĐT: 05113. 890 568

    ..................................................Chơi với phù phiếm!......................

     
    3610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208931   22/08/2012

    kenminhthien
    kenminhthien

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi thấy hợp lý. Vì có thể 2 công ty sẽ hoat động khác nhau về mục đích, và cơ cấu.

    http://kenminhthien.net

    http://facebook.com/kenminhthienpage

     
    Báo quản trị |  
  • #209767   27/08/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1335)
    Số điểm: 9503
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 423 lần
    Lawyer

    Theo quan điểm cá nhân, mod khu vực này không nên treo bài này ở mức độ quan trọng bởi cách tiếp cận vấn đề của bài hời hợt và đơn giản nếu xét ở góc độ lý luận và thực tiễn.

    Tác giả không đưa ra được quan điểm cá nhân, cũng không dẫn giải được những hạn chế, bất cập từ khía cạnh luật so sánh...

    Nếu không treo lên thì có lẽ đã trôi đi đâu rồi.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    ntdieu (27/08/2012) chaulevan (27/08/2012)

0 Thành viên đang online
-