DanLuat 2015

Tư vấn về việc giành lại quyền nuôi con sau ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #290686 10/10/2013

    hoangthuytinh16291

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về việc giành lại quyền nuôi con sau ly hôn?

    1. Tôi và chông tôi kết hôn được 5 năm sau đó chúng tôi vì không cùng cách sống nên chúng tôi đã ly hôn, khi đó tôi ko có đk kinh tế nên đã ko nhận nuôi các con, chúng tôi có 1 bé trai và 1 bé gái, Xin hỏi bay h tôi muốn nhận nuôi 1 bé có được ko, hoặc cả 2 thì càng tốt?
    2.  
     
    12775 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290693   10/10/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97225
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4069 lần


    Chào bạn,

    cái này thì bạn chỉ có thể thương lượng với cha của 2 bé trên quan điểm tình cảm chứ không thể "giành" nhé!

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #290718   10/10/2013

    nguyenhonghanh887
    nguyenhonghanh887

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2012
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Việc chị muốn giành lại quyền nuôi con thì Tòa sẽ chỉ chấp nhận nếu có căn cứ cho rằng chồng chị không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con (theo điều 93 Luật Hôn nhân gia đình).

    Điều 93. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

    Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Toà án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.

     Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con khi Tòa án đưa ra quyết định thay đổi sẽ căn cứ vào:

     - Người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con (như vấn đề học hành, ăn ở, đi lại...)

     - Nếu con đủ chín tuổi trở lên thì phải căn cứ vào nguyện vọng của con (Tòa sẽ căn cứ theo ý nguyện của con để đưa ra quyết định)

     

     Như vậy, để chị được nuôi con, chị cần phải chứng minh rằng mình có đủ điều kiện để đảm bảo quyền lợi mọi mặt cho con mình hơn chồng chị. Thì Tòa sẽ căn cứ vào đó ra phán quyết.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    http://luathoabinh.com/ 04 629 240 60 / 0936 171 023

    Trụ sở chính: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội

    Điện thoại: 04 629 240 60 Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

    =================================================

    Sống và làm việc theo tấm gương Đại tướng Võ Nguyên Giáp

     
    Báo quản trị |  
  • #290755   10/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    THỦ TỤC GIẢI QUYẾT VỤ ÁN YÊU CẦU THAY ĐỔI QUYỀN NUÔI CON SAU LY HÔN

    1. Quyền đề nghị thay đổi người trực tiếp nuôi con

    Căn cứ Điều 93 - Luật HN&GĐ: Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
    Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Toà án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.”    Do vậy, khi người trực tiếp nuôi con vi phạm các nghĩa vụ về chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng…của người được tòa án trao quyền trực tiếp nuôi con khi ly hôn thì vợ/chồng có quyền đề nghị Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.
    2. Trình tự thủ tục thay đổi quyền nuôi con

    Bước 1: Quý khách nộp hồ sơ khởi kiện về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con tại TAND quận/huyện nơi bị đơn (người trực tiếp nuôi con) đang cư trú, làm việc;
    Bước 2: Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí cho Quý khách;

    Bước 3: Quý khách nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án;

    Bước 4: Tòa án thụ lý vụ án, tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung và ra Bản án hoặc quyết định giải quyết vụ án.

    3. Thời gian giải quyết

    Thời hạn chuẩn bị xét xử: Từ 4 đến 6 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án;

    Thời hạn mở phiên tòa: Từ 1 đến 2 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử.

    4. Hồ sơ khởi kiện đề nghị thay đổi người trực tiếp nuôi con

    - Đơn khởi kiện (theo mẫu)

    - Bản án ly hôn;

    - Sổ hộ khẩu, CMTND (bản sao chứng thực);

    - Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực);

    - Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con là có căn cứ và hợp pháp.

     

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-