Tư vấn về việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ và thanh toán ngày phép, ngày làm thêm.

Chủ đề   RSS   
  • #350386 15/10/2014

    Thomay

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ và thanh toán ngày phép, ngày làm thêm.

    Xin chào luật sư,

    Nhờ luật xem qua trường hợp của tôi như sau:

    Tôi làm việc cho DN 100% vốn nước ngoài, và ký HĐLĐ có xác định thời hạn 2 năm từ 01/09/2012 - 31/08/2014.

    Tuy nhiên đến thời điểm hết hạn hợp đồng thì:

    1. DN không thông báo cho tôi bằng văn bản về việc kết thúc HĐLĐ trước thời điểm hết hạn HĐLĐ ít nhất 15 ngày.

    2. DN từ chối thanh toán 6 ngày nghỉ phép năm còn thừa:

        Năm 2012: 2 ngày

        Năm 2014: 4 ngày

    3. DN quy định thời gian làm việc từ thứ 2 đến thứ 6, do yêu cầu của công việc, tôi phải làm thêm ngày thứ 7 và CN, nhưng DN từ chối thanh toán tiền làm ngoài giờ trong thời gian từ 2012 - 2014:

        Năm 2012: 1 ngày

        Năm 2013: 10.5 ngày

        Năm 2014: 4 ngày

     

    Vậy nhờ luật sư tư vấn giúp:

    1. Tôi có thể kiện DN về việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật hay không?

    2. Tôi có thể yêu cầu DN bồi thường số tiền tương ứng với ngày phép năm mà tôi chưa nghỉ trong 2 năm 2012 & 2013 hay không? Nếu có thì sẽ tính như thế nào?

    3. Tôi có thể yêu cầu DN thanh toán tiền ngoài giờ tương ứng với số ngày làm thêm không? Và cách tính như thế nào?

    Về bằng chứng để chứng minh số ngày nghỉ phép và số ngày làm thêm, vì DN giữ bản gốc nên tôi chỉ có bản photo và bản scan, như vậy thì có hợp lệ và đủ tính pháp lý không?

    Chân thành cảm ơn luật sư.

     

     

     
    3259 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350743   17/10/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Bạn có quyền kiện công ty về các hành vi trái pháp luật như sau:

    1. Chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật, không rơi vào các trường hợp Người sử dụng LĐ được quyền chấm dứt HĐLĐ đối với NLĐ.

    2. Số ngày phép chưa nghĩ trong 12 ngày phép năm sẽ quy ra ngày lương để trả cho NLĐ tương ứng số ngày chưa được nghỉ phép.

    3. Tiền ngoài giờ do hai bên thõa thuận , nếu làm ban đêm thì công ty phải trả bằng 150% tiền lương làm việc giờ bình thường cho bạn.

     

     

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #350754   17/10/2014

    Thomay
    Thomay

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư, vậy nhờ luật sư tư vấn thêm:

    Trong trường hợp tôi khởi kiện DN về việc chấm dứt HĐ trái pháp luật thì tôi có quyền yêu cầu:

    1. DN nhận tôi lại làm việc đồng thời bồi thường số tiền lương tương ứng với thời gian tôi bị mất việc không?

    2. Ngoài ra, nếu DN đồng ý nhận tôi lại làm việc thì HĐLĐ được ký lúc này sẽ là có thời hạn hay không xác định thời hạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #351084   20/10/2014

    Chào bạn,

    Đọc qua các thắc mắc của bạn có thể thấy bạn có nghiên cứu các quy định của pháp luật lao động, tuy nhiên bạn cần phân biệt một số khái niệm để có hướng giải quyết đúng đắn.

    1. Doanh nghiệp chấm dứt HĐLĐ với bạn không phải theo trường hợp đơn phương chấm dứt (khoản 10 Điều 36) mà theo trường hợp Hết hạn hợp đồng lao động (khoản 1 Điều 36), do vậy không thể đặt ra vấn đề doanh nghiệp đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật ở đây để yêu cầu bồi thường. Tuy nhiên doanh nghiệp cũng đã có vi phạm khi không thông báo bằng văn bản ít nhất 15 ngày trước khi HĐLĐ có thời hạn chấm dứt, và hành vi này có thể bị phạt hành chính, nhưng đây là nghĩa vụ với nhà nước, không phải với người lao động.

    2. Bộ luật Lao động quy định "Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ." Do vậy khi thôi việc bạn được thanh toán bằng tiền cho những ngày chưa nghỉ, nhưng bạn cũng phải xem quy chế nội bộ công ty có quy định gì về vấn đề thanh toán hết phép trong từng năm không.

    3. Số ngày làm thêm giờ bạn được hưởng lương làm thêm giờ. Trong trường hợp bạn đi làm vào ngày nghỉ hằng tuần, sẽ được hưởng lương bằng ít nhất 200% đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc 

    Vài dòng chia sẻ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chinguyen0601 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (20/10/2014)
  • #351167   20/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14680)
    Số điểm: 101650
    Cảm ơn: 3363
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Bạn Thomay hãy làm theo ý kiến của chinguyen0601, nói chung nếu kiện thì bạn chỉ có thể đòi được tiền lương của vài ngày phép, nhưng không thể kiện cty về việc chấm dứt HĐ trái pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #351175   20/10/2014

    Thomay
    Thomay

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn sự tư vấn của chinguyen0601ntdieu.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ