Tư vấn về việc chậm khai báo thay đổi trong sổ hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #323257 15/05/2014

    NAT3711

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về việc chậm khai báo thay đổi trong sổ hộ khẩu

    Em trai tôi bị mất đã hơn 1 năm nay. Nhưng vì một số lý do, nên tôi quên chưa thực hiện việc khai báo thay đổi trong sổ hộ khẩu như quy định. Trong trường hợp này pháp luật có quy định xử lý như thế nào? Nếu có bị xử phạt thì sẽ xử phạt như thế nào? Tôi thực hiện việc thay đổi trong sổ hộ khẩu ở đâu?

    Nhờ các bác tư vấn giúp tôi!

     
    3009 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323271   15/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 22 Luật Cư trú năm 2006 và hướng dẫn tại Khoản 6 Phần 2 Thông tư 06/2007/TT-BCA-C11thì: 
    Trường hợp em trai bạn mất thuộc trường hợp bị xóa đăng ký thường trú và Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày có người thuộc diện xoá đăng ký thường trú thì đại diện hộ gia đình có trách nhiệm đến làm thủ tục xoá đăng ký thường trú tại cơ quan công an cấp huyện.
    Trường hợp của em bạn đã mất hơn 1 năm mà bạn chưa đi làm thủ tục trên thì bạn có thể bị  Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi: Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú; ( Điều 8,Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013, quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội;phòng cháy và chữa cháy;phòng, chống bạo lực gia đình)

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    NAT3711 (15/05/2014)