Tư vấn về việc cam kết với vợ nếu tái phạm (lăng nhăng) sẽ ly hôn và không phân chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #7959 22/01/2010

    hainguyenhcn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về việc cam kết với vợ nếu tái phạm (lăng nhăng) sẽ ly hôn và không phân chia tài sản

    Kính gửi quý luật sư Lawsoft,

    Nhờ quý luật sư tư vấn giúp tôi một việc như sau:

    Tôi năm nay 53 tuổi, lập gia đình năm 1985,bà xã bằng tuổi.Đã có 3 cháu gái,cháu lớn sanh 1986,cháu giữa sanh 1989, 2 cháu hiện đang học ĐH, và cháu út sanh 1993 dang học lớp 11.

    Khi xưa còn nghèo khổ 2 vợ chồng chung tay xây dựng, nay nói chung kinh tế cũng tạm ổn định, thì xảy ra sự cố như sau:
    Tôi có tật lăng nhăng, bị bà xã bắt gặp vài lần, nay cô ấy bảo tôi làm tờ cam kết: nếu tái phạm sẽ ly hôn và không phân chia tài sản gì cả.

    Tôi mong muốn, khi ly hôn có một số tiền về quê chăn nuôi dưỡng già(khoảng 300 tr chỉ bằng 1/2 số tiền gửi trong ngân hàng do các con tôi đứng tên),chưa kể những tài sản khác.

    Vậy xin hỏi quý luật sư trường hợp tôi, khi ly hôn có được phân chia tài sản theo pháp luật không,(khi cô ta có tờ cam kết đó),và điều mong muốn của tôi có được pháp luật công nhận không?

    Rất mong được quý luật sư tư vấn trong thời gian nhanh nhất

    Xin chân thành biết ơn.

     
    18561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #44849   04/02/2010

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào anh!

    Theo quy định của pháp luật, việc chia tài sản khi ly hôn theo Điều 95 Luật Hôn nhân gia đình năm 2000 được chia theo nguyên tắc sau:

    “1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề  nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

    3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết”

     

    Trường hợp của anh, tờ cam kết không được coi là một văn bản thỏa thuận giữa hai bên mà nó chỉ là cam kết từ một phía, không mang tính tự nguyện thỏa thuận của hai vợ chồng.


    Vì vậy nếu xẩy ra tranh chấp tại Tòa án, bản cam kết đó không được coi như là bản thỏa thuận về vấn đề phân chia tài sản khi ly hôn, không được đưa ra để làm căn cứ chia tài sản chung vợ chồng. Còn với số tiền trong tài khoản lại đứng tên con của anh nên nó không được coi là tài sản chung vợ chồng để phân chia trong qúa trình giải quyết ly hôn.

     Trân trọng!


     

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net