DanLuat 2015

Tư vấn về tuổi nghỉ hưu

Chủ đề   RSS   
  • #252971 04/04/2013

    BANHPHUOCHAI

    Male
    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về tuổi nghỉ hưu

    tôi sinh năm 1960, là nam

    đi làm việc năm 1980 đến tháng 9/1982 đi bộ đội sang campuchia làm nghĩa vụ quốc tế 
    tháng 6/1986 chuyển ngành về cơ quan củ, và công tác liên tục cho đến nay. 
    Vậy, tôi có được nghỉ hưu lúc 55 tuổi được không?
    Xin được tư vấn. 
    Xin cám ơn!
     
    2778 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #252978   04/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


     

    BANHPHUOCHAI viết:

     

    tôi sinh năm 1960, là nam

    đi làm việc năm 1980 đến tháng 9/1982 đi bộ đội sang campuchia làm nghĩa vụ quốc tế 
    tháng 6/1986 chuyển ngành về cơ quan củ, và công tác liên tục cho đến nay. 
    Vậy, tôi có được nghỉ hưu lúc 55 tuổi được không?
    Xin được tư vấn. 
    Xin cám ơn!

     

     

    Chào chú!

    Trường hợp của chú tùy thuộc vào:

    A- Khả năng suy giảm lao động của chú (Điều 51,Luật BHXH):

    Điều 51. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

    Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và e khoản 1 Điều 2 của Luật này đã đóng bảo hiểm xã hội đủ hai mươi năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điều 50 của Luật này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    1. Nam đủ năm mươi tuổi, nữ đủ bốn mươi lăm tuổi trở lên;

    2. Có đủ mười lăm năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành.

    B- Nhu cầu của đơn vị nơi chú công tác, có thể bố trí công việc, chuyển ngành hay không.

    Chú đi bộ đội từ năm 1980 cho đến nay, phục vụ trong quân đội được 33 năm, nếu đơn vị nơi chú công tác không bố trí được công việc, không chuyển ngành cho chú được thì chú được nghỉ hưu, ngay từ bây giờ.

    Điều 36. Điều kiện nghỉ hưu của sĩ quan

    Sĩ quan được nghỉ hưu khi:

    1. Đủ điều kiện theo quy định bảo hiểm xã hội của Nhà nước;

    2. Trong trường hợp chưa đủ điều kiện nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này, quân đội không còn nhu cầu bố trí sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng hoặc không chuyển ngành được, nếu nam sĩ quan có đủ 25 năm và nữ sĩ quan có đủ 20 năm phục vụ trong quân đội trở lên thì được nghỉ hưu.

    C- Trường hợp chú có đủ 20 năm tham gia BHXH

              Điều 50:

               2. Người lao động quy định tại điểm d khoản 1 Điều 2 của Luật này (sĩ quan quân đội - giải thích) có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

              a) Nam đủ năm mươi lăm tuổi, nữ đủ năm mươi tuổi, trừ trường hợp Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam hoặc Luật công an nhân dân có quy định khác;

              b) Nam từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi, nữ từ đủ bốn mươi lăm tuổi đến đủ năm mươi tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên.

    Chú xem thuộc trường hợp nào trong những trường hợp trên để xác định.

    Chúc chú bình an và thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #253049   04/04/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào anh BANHPHUOCHAI.

    Tôi xin có ý kiến thêm với anh như sau:

    Vì anh không nói rõ từ 1986 đến nay anh làm công việc gì? có thuộc danh mục nghề nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hay không; hoặc có làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên hay không nên chưa có cơ sở trả lời chắc chắn cho anh được.

    Nếu trong suốt quá trình công tác, anh có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiển hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực 0,7 trở lên thì anh đủ điều kiện nghỉ hưu khi đủ 55 tuổi, không bị trừ % (Điều 50 Luật BHXH).

    Còn nếu không thì anh phải giám định khả năng lao động, nếu mất sức 61% thì được nghỉ hưu (có thể ngay từ bây giờ), nhưng bị trừ 1% lương hưu cho 1 năm thiếu tuổi (Điều 51 Luật BHXH).

    Chúc anh may mắn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-