DanLuat 2015

Tư vấn về tính bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #416274 22/02/2016

    Tư vấn về tính bảo hiểm

    Tôi có em gái hợp đồng lao động và đóng BHXH từ năm 2006 tại 1 trường Tiểu học, đến 2009 đóng cả bảo hiểm thất nghiệp. Nay do không công tác tại trường nữa và muốn rút (không tiếp tục đóng BHXH và BHTN nữa). Hiện tôi đã đóng xong cả BHXH và BHTN tại nơi tôi đang đóng hết quí I-2016 (mỗi tháng đóng  trên 1,2 triệu đồng). Vậy xin LS tư vấn cho tôi về cách tích để hưởng BH thất nghiệp và BHXH như thế nào là có lợi nhất khi thôi không đóng nữa?

    Kính mong LS tư vấn giúp!

     
    1649 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418281   11/03/2016

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Chào bạn!

    Thứ nhất về BHXH:

    Trong trường hợp của bạn thì sau 1 năm nghỉ việc không tham gia BHXH nữa thì mới ddcj rút BHXH 1 lần (theo K1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP)

    Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

    a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

    b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

    Nếu lẻ từ 1-5 tháng thì được làm tròn lên 0,5 năm, từ 7-11 tháng thì làm tròn lên 1 năm

    Thứ hai về BHTN

    Trong vòng 3 tháng kể từ ngày bạn chấm dứt HĐLĐ thì bạn nộp hồ sơ xin hưởng trợ cấp thất nghiệp lên trung tâm giới thiệu việc làm tại địa phương để được giải quyết.

    Mức hưởng hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp

    Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

    Ngoài ra bạn có thể tham khảo tại Mục 3 Chương 6 Luật việc làm để hiểu thêm về trợ cấp thất nghiệp.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-