Tư vấn về thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #411808 31/12/2015

    Tư vấn về thừa kế

    Xin luật sư cho biết về thừa kế kế vị:

    Bố mất năm 2009, mẹ mất năm 2011 tài sản để lại là 01 thửa đất ở (không để lại di chúc cho ai), hai người có 03 người con. Do nhiều vấn đề ba người con chưa phân chia di sản thừa kế được. Đến năm 2014 người con cả chết đi, đến năm 2015 gia đình đề nghị phân chia di sản thừa kế. Hỏi các cháu (con của người con cả đã chết ) có được hưởng thừa kế kế vị của người cha đã mất không?

     
    3797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411864   31/12/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1181 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp này cháu (con của người con cả) được thừa kế di sản của người con cả để lại, bao gồm cả phần tài sản đáng ra được hưởng từ di sản của bố mẹ. Theo khái niệm thì không phải thừa kế thế vị nhưng về bản chất của giá trị và nguồn gốc tài sản được hưởng thì giống nhau.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    phamtuan65 (04/01/2016)
  • #413409   15/01/2016

    LuatHoangTin
    LuatHoangTin

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2015
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 208
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trả lời: Trường hợp của bạn không thuộc trường hợp thừa kế thế vị theo điều 677 Bộ luật dân sự.

    Di sản bố me bạn để lại không có di chúc thì sẽ thừa kế theo pháp luật theo hàng thừa kế quy định tại điều 676:

    Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ con nuôi của người chết

    Vì vậy các đồng thừa kế được xác định theo hàng thừa kế thứ nhất gồm 3 người con và bố mẹ đẻ. Tuy nhiên lại có 1 người con chết sau thời điểm mở thừa kế lên vẫn được hưởng thừa kế theo hàng thừa kế căn cứ tại Điều 635 Bộ luật dân sự 2005.

    Điều 635. Người thừa kế

    Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trong trường hợp người thừa kế theo di chúc là cơ quan, tổ chức thì phải là cơ quan, tổ chức tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

     

    Các đồng thừa kế có quyền thỏa thuận phân chia di sản thừa kế của bố mẹ nêu trên để lại. Phần di sản của người con đã chết do người bố để lại thì các đồng thừa kế của người con đó được hưởng theo quy định của pháp luật gồm con và vợ.

    Sau khi xác định được người thừa kế theo hàng thừa kế thứ nhất. Các đồng thừa kế có quyền thỏa thuận phân chia di sản thừa kế được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng.

    Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày niêm yết thông báo phân chia di sản thừa kế tại UBND xã, phường nơi có bất động sản.

    Sau khi niêm yết thông báo xong, các đồng thừa kế làm văn bản thỏa thuận phân chia di sản để lại phần di sản.

    Thủ  tục làm văn bản thỏa thuận phân chia di sản như sau:

    • Giấy chứng nhận QSDD
    • Giấy chứng tử người để lại di sản
    • CMND, sổ hộ khẩu
    • Giấy khai sinh
    • Giấy đăng kí kết hôn

    Sau khi đã thực hiện xong thủ tục nêu trên, bạn tiến hành thủ tục đăng ký quyền sử dụng tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất tai nơi có bất động sản.

    CÔNG TY LUẬT TNHH HOÀNG TÍN

    Địa chỉ: số 156 Trần Vĩ, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội.

    SĐT: 0169.364.9999 - 043.783.5594; Tổng đài từ vấn: 1088/4/2

    website: http://luathoangtin.vn/

    Tư vấn, tranh tụng,hỗ trợ pháp lý: Luật Dân sự; Đất đai; Hôn nhân gia đình; Lao động; Doanh nghiệp; Hành chính; Hình sự.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com