Tư vấn về thời gian thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #182412 02/05/2012

    nguyenthanhnhan1982

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về thời gian thử việc

    Xin chào Luật Sư, Luật sư vui lòng tư vấn giúp em về luật lao động.

    Thông qua trang web môi giới tìm việc, em đã ký offer letter với VPĐD của công ty nước ngoại tại VN, vị trí Quản Lí Kinh Doanh Khu Vực.

    Trong đó nêu ra thời gian thử việc là 2 tháng và có thể kéo dài thêm 2 tháng nữa.

    Thực tế khi hết thời gian 2 tháng thử việc, Giám Đốc và em thống nhất kéo dài thời gian thử việc thêm 1 tháng nữa (có email xác nhận và có gửi cho bên môi giới làm bằng chứng). Hết thời hạn 1 tháng thử việc này, em không nhận được bất kỳ thông báo nào về việc chấm dứt hợp đồng lao động. Và em tiếp tục làm việc bình thường, cũng hoàn thành các yêu cầu từ Giám Đốc đưa ra trong thời gian này...

    Nhưng đến ngày cuối cùng của tháng thứ 4, Giám Đốc email thông báo do cần tái cấu trúc hệ thống nhân sự theo 1 cơ cấu khác với cơ cấu hiện tại và chấm dứt hợp đồng với em.

    Luật sư vui lòng tư vấn giúp:
    + Trong trường hợp này, bên Người Sử Dụng Lao Động có vi phạm luật lao động không?
    + Nếu có, thì quyền lợi của em là gì?
    + Em phải tiến hành các thủ tục gì để bảo vệ quyền lợi của mình.

    Chân thành cảm ơn Luật Sư.
     
    6525 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #182416   02/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Theo Điều 7 Nghị định 44/2003/NĐ-CP. Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử quy định tại Điều 32 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    1. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.

    2. Thời gian thử việc không được quá 30 ngày đối với chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Thời gian thử việc không được quá 6 ngày đối với những lao động khác.

    4. Hết thời gian thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.

    Như vậy, trường hợp của bạn thì người sử dụng lao động đã sai về thời hạn thử việc và đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật.
    Bạn có quyền yêu cầu người sử dụng lao động bồi thường cho bạn theo Điều 41 Bộ luật lao động.

    1 - Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng đã ký và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại Điều 42 của Bộ luật này.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận người lao động trở lại làm việc và người lao động đồng ý thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này và trợ cấp quy định tại Điều 42 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận về khoản tiền bồi thường thêm cho người lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.


    4 - Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước".

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    nguyenthanhnhan1982 (02/05/2012) ngocduong22 (24/11/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com