Tư vấn về thời gian làm việc thứ bảy

Chủ đề   RSS   
  • #443582 09/12/2016

    Tư vấn về thời gian làm việc thứ bảy

    Thưa Luật sư,

    Vui lòng cho tôi hỏi nội dung liên quan tới Thời gian làm việc và thời gian được tính tăng ca theo Luật lao động như sau:

    Thời gian làm việc theo Quy định tại Hợp đồng lao động: 48 giờ/tuần, trên thực tế Công ty thông báo lịch làm việc như sau:

    * Trường hợp 1: Trường hợp không làm vẫn được hưởng nguyên lương:

    1. Thời gian làm việc từ Thứ 2 tới Thứ 6 (40 giờ/tuần): 8 giờ, từ 8 giờ - 12 giờ, chiều từ 13 giờ - 17 giờ.

    2. Thứ bảy chủ nhật nghỉ.

    * Trường hợp 2: Làm tăng ca vẫn chỉ được hưởng nguyên lương, không được tính tăng ca:

    1. Từ thứ 2 tới thứ 6: Tăng ca chỉ được tính kể từ 18 giờ.

    2. Làm việc ngày thứ 7 không được tính tăng ca vì chưa vượt 48 giờ

    Trường hợp này Công ty tôi có vi phạm Luật hay không? Và Luật sư có thể tư vấn giúp tôi trong trường hợp Công ty bắt buộc người lao động đi làm việc vào các ngày thứ Bảy mà không được tính tăng ca (Do công việc cấp bách) có phù hợp với Pháp luật lao động hay không? Vui lòng hướng dẫn giúp tôi các văn bản liên quan tới vấn đề này.

    * Trường hợp 3: Nếu Công ty quy định thời gian làm việc như trường hợp 1 mà đề cập rõ ngày nghỉ cuối tuần là ngày Thứ 7 và Chủ nhật thì việc không tính tăng ca vào ngày thứ 7 có vi phạm luật hay không?

    Rất mong nhận được tư vấn của Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn Luật sư!

    Phạm Thị Quỳnh

    ĐT: 0986723375

     

     
    4137 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443681   11/12/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Cty bạn rốt cuộc theo hợp đồng là làm việc 40 hay 48h ?

    Nếu 40h => cty sai

    Nếu 48h => cty đúng

     
    Báo quản trị |  
  • #443689   11/12/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1894)
    Số điểm: 10898
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1187 lần
    Lawyer

    Theo Điều 104 Bộ luật lao động 2012 quy định về thời giờ làm việc bình thường như sau:

    "1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

    Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

    3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành".

    Trong các trường hợp bạn hỏi, theo quy định trên thì người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần, trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 11/12/2016 05:49:56 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #443824   13/12/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Trường hợp bạn hỏi, tôi hình dung có nhiều tình huống xảy ra, xin trao đổi một cái "sườn" để bạn tham khảo:

    Cty đã quy định làm 48h/ tuần, mà chính thức chỉ làm 40h + tăng ca, như vậy NLĐ có lợi (được nghỉ 2 ngày/ tuần).

    Nhưng nếu làm tăng ca quá 8h (tức tổng số giờ làm việc quá 48h/ tuần), thì số giờ quá đó phải được tính theo giờ tăng ca, kể cả giờ đó làm vào thứ 7 thì mới đúng. Nếu không tính theo giờ tăng ca là sai.

    Tuy nhiên tôi chưa rõ "không làm vẫn được hưởng nguyên lương" là sao? mức độ nhiều ít? để so với quy định là làm tăng ca không được tính tăng ca là lợi hay thiệt.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.