DanLuat 2015

TƯ VẤN VỀ QUYỀN LỢI CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG.

Chủ đề   RSS   
  • #359857 30/11/2014

    thanhtamhou

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TƯ VẤN VỀ QUYỀN LỢI CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG.

    Xin chào Luật sư! Em tên Tâm 25 tuổi,nghề nghiệp kỹ sư xây dựng.em xin hỏi luật sư vấn đề sau đây: Cách đây một tháng lúc đó em đang làm việc tại công ty nhà thép.Lúc đó một công ty mới là Đại Dũng (cũng là công ty nhà thép luôn) đã gọi điện mời em đi phỏng vấn,em đã nhận lời mời,sau khi phỏng vấn em đã đạt tất cả các vòng vqf đạt yêu cầu,em cũng đã nhận lời làm việc.sau đó Đại Dũng cũng gởi Thư mời nhận việc qua mail cho em,trong thư ghi rõ 1/12/2014 đến nhận việc.Khi đã nhận thư mời em đã xin nghỉ việc tại công ty cũ và chờ ngày nhận việc.Nhưng ngày 29/12/2014.Bên Đại Dũng đã gọi điện nói rằng hồ sơ của em sếp tổng không duyệt nên không đi làm được. Sự việc trên đã khiến em bị mất công việc và giờ đang thất nghiệp em cảm thấy rất bức xúc.Em xin hỏi luật sư như vậy phía công ty Đại dũng có vi phạm luật lao đông không?em có thể kiện bên Đại Dũng để giành lại quyền lợi của mình không? Em xin chân thành cảm ơn và mong được sự tư vấn của luật sư!
     
    1716 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360090   01/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, khi mà hai bên chưa ký hợp đồng lao động thì nói chung chưa có gì ràng buộc với nhau, cho nên nếu một trong hai bên muốn chấm dứt thì không phải bồi thường.

    Xét trường hợp cty Đại Dũng, họ có thể để bạn tới thử việc 1-2 ngày rồi chấm dứt thì cũng chẳng sao cả, luật cho phép họ làm việc đó.

    Bây giờ cách tốt nhất của bạn là đi tìm việc khác, và hãy cố gắng làm cho tốt, hạn chế đứng núi này trông núi nọ.

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-