DanLuat 2015

Tư vấn về Pháp luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #404121 27/10/2015

    nghiemdunglinh

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về Pháp luật lao động

    Thưa luật sư!

    Doanh nghiệp tôi tuyển dụng lao động mới có bằng thợ Hàn cắt kim loại đã được Nhà nước cấp bằng, nhưng chưa được qua huấn luyện công tác an toàn khi sử dụng các thiết bị nghiêm ngặt theo thông tư 27/2013 ( nhóm 3 ). Vậy công ty tôi có được bố trí cho công nhân đó làm việc như được daaof tạo không?

     
    1712 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439505   23/10/2016

    quynhnga96
    quynhnga96

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn,

    Dựa vào một số thông tin bạn cung cấp tôi có một số góp ý như sau:

    Khoản 3 Điều 150 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Người lao động làm công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động, vệ sinh lao động phải tham dự khóa huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động, kiểm tra sát hạch và được cấp chứng chỉ”. Theo như bạn chia sẻ thì Doanh nghiệp bạn có tuyển lao động liên quan đến công việc “hàn, cắt kim loại” đây là công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động, vệ sinh lao động được (quy định tại khoản 13 Phụ lục I (Ban hành kèm theo Thông tư số 27/2013/TT-BLĐTBXH ngày 18 tháng 10 năm 2013 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội).

    => Vì vậy người lao động thuộc doanh nghiệp bạn làm công việc hàn, cắt kim loại cần phải tham dự khóa huấn luyện. Trong trường hợp này Công ty bạn không được bố trí cho công nhân đó làm việc công việc liên quan đến hàn, cắt kim loại.

    Khoản 2 điều 150 Bộ luật lao động 2012 quy định “Người sử dụng lao động phải tổ chức huấn luyện về an toàn lao động, vệ sinh lao động cho người lao động, …”

    Trong trường hợp người lao động thuộc doanh nghiệp của bạn chưa được cấp chứng chỉ khóa huấn luyện thì doanh nghiệp bạn cần tổ chức huấn luyện về an toàn lao động, vệ sinh cho người lao động.

    Về vấn đề vi phạm an toàn lao động, vệ sinh lao động việc xử phạt sẽ Căn cứ vào Điều 17 Nghị định 95/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi Nghị định 88/2015/NĐ-CP “Sửa đổi, bổ sung một số điểu của Nghị định 95/2013/NĐ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động,…”

    Vì vậy, đối với người lao động chưa được huấn luyện, Doanh nghiệp của bạn cần tổ chức huấn luyện cho người lao động về an toàn lao động, vệ sinh lao động. Trong trường hợp vi phạm, Doanh nghiệp của bạn có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.”

    Trên đây là Trên đây là toàn bộ ý kiến của tôi. Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi!

    Lương Thị Quỳnh Nga _– CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 3.2889.888 – E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-