Tư vấn về nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #198092 01/07/2012

    yokitonara

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về nghĩa vụ quân sự

     Em năm nay 22 tuổi, là con 1 trong gia đình, sắp tốt nghiệp đại học, ba đã nghỉ hưu, mẹ thì chỉ ở nhà nội trợ, ko có nghề nghiệp thì có được miễn nghĩa vụ quân sự ko?

    Mong các luật sư giãi đáp giúp em. Em cảm ơn :)

     
    14050 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198096   01/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự:

    Điều 29

    1.Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    ........

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

    .........

    Như vậy, theo điểm b, khoản 1, Điều 29 bạn sẽ được hoãn NVQS.

     

    Thân chào bạn

     

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    yokitonara (01/07/2012)
  • #198097   01/07/2012

    yokitonara
    yokitonara

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy  muốn đc hoãn NVQS thì em cần phải làm những thủ tục gì?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #198102   01/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    E làm đơn trình bày hoàn cảnh địa phương xác nhận, sau đó nộp kèm đơn xin hoãn NVQS.

     

    Thân chào bạn

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #226814   15/11/2012

    vipvipvipvip
    vipvipvipvip

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em năm nay 21 tuổi em đã lập gia đình và vợ em vừa mới sinh em bé mới được 1 tuần, trong nhà em có 1 em gái năm nay 19 tuổi không đi học nữa mà cũng không đi làm đang thất nghiệp ở nhà còn bố mẹ em thì cũng ngoài 50 tuổi rồi ạ và cả ông bà nội em sống cùng gia đình em. Em vừa mới nhận được lệnh khám sơ tuyển nghĩa vụ quân sự, nay không biết với trường hợp của em, em có phải đi không ạ? lần trước em cũng đã có đi khám một lần rồi và về nhà em đã làm đơn xin hoãn lại được 1 năm và đến bây giờ lại được gọi đi khám, mong các luật sư tư vấn giúp em ạ, em phải lầm thế nào để được tạm hoãn ạ. em xin cảm ơn ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #227715   19/11/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2701)
    Số điểm: 19464
    Cảm ơn: 889
    Được cảm ơn 1046 lần
    SMod

    Chào bạn vipvipvipvip

    Theo quy định tại khoản 2 điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP quy định về những trường hợp được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự có quy định:

    2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

     

    Hoàn cảnh mà bạn trình bày tôi nghĩ khó mà thuyết phục được cơ quan tuyển quân của địa phương, tuy nhiên bạn cứ thử trình bày với họ xem sao.

     
    Báo quản trị |  
  • #227851   20/11/2012

    Ice.long
    Ice.long

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Em năm nay 23 tuổi em đang niềng răng hàng tháng phải đên bác sĩ . . . vậy em có được hoãn đi nghĩa vụ không ạ ? . em xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #228674   23/11/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2701)
    Số điểm: 19464
    Cảm ơn: 889
    Được cảm ơn 1046 lần
    SMod

    Ice.long viết:

     Em năm nay 23 tuổi em đang niềng răng hàng tháng phải đên bác sĩ . . . vậy em có được hoãn đi nghĩa vụ không ạ ? . em xin cảm ơn.

     

    Cái đoạn gạch chân trên là gì vậy bạn? răng sâu, đau, hay gẫy...? tôi đọc mà chẳng hiểu gì cả.

    Nói chung, việc có đủ sức khỏe để nhập ngũ hay không thì không ai khác ngoài hội đồng khám sức khỏe họ mới có thẩm quyền kết luận việc này, vậy nên bạn hãy đợi đến lúc khám họ sẽ kết luận cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #239737   16/01/2013

    daniemacraz
    daniemacraz

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em năm nay 22 tuổi, thị lực kém, 1 mắt cận 7 độ, 1 mắt cận 4 độ. Song, mắt trái do bị tai nạn từ bé nên thị lực rất kém, em đi khám và được đánh giá là bị thoái hóa hoành điểm. Em muốn hỏi là, trong trường hợp của em, em có được miễn giảm nghĩa vụ quân sự vì không đủ điều kiện sức khỏe hay không??

    Kính mong các luật sư giải đáp cho em.

     
    Báo quản trị |  
  • #281741   18/08/2013

    Em đã tốt nghiệp TCCN,cho hỏi em muốn đi nghĩa vụ công an thì co được không ạ??

     
    Báo quản trị |  
  • #396812   18/08/2015

    hung9988
    hung9988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho hỏi Luật Sư e bị bệnh trĩ cấp độ 2 mà nam nay e có lenh goi nghia vu quan su , cho hỏi e co dc miễn ko đi quan sự ko ạ !!! hiện năm nay e 24 tuổi !!!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #398000   29/08/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67516
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4196 lần


    Chào bạn hung9988

    Sức khỏe của bạn vẫn đủ tiêu chuẩn để tham gia NVQS nhé.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.