Tư vấn về luật đất đai 2013

Chủ đề   RSS   
  • #334883 24/07/2014

    phongthien

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về luật đất đai 2013

    Mấy anh cho em hỏi:
    Theo luật đất đai mới 2013 thì khi thu hồi đất do lấn chiếm có được hỗ trợ gì không?
    VD: Năm 2013 UBND coa cho ông A có thuê 800.000m² đất 50 năm để trồng cao su. 
    Trong quá trình trồng ông lấn chiếm thêm 200.000m² nữa để trồng cao su.
    Năm 2014 ông hết vốn làm ăn và đã cho người khác thuê lại và đã bị UBND cấp thẩm quyền xử phạt.
    Nay ông xin trả lại phần đất đã thuê và phần đất lấn chiếm.
    Vậy theo luật đất đai mới thì cho em hỏi:
    1. Ông A có được bồi thường chi phí đầu tư vào đất không?
    2. Phần lấn chiếm có được bồi thường hay hỗ trợ gì không?
    3. Cây trồng trên đất lấn chiếm có được bồi thường không?
    4. Cây trồng trên đất thuê có được bồi thường không?
    Căn cứ vào điều nào?
    Xin cảm ơn !!!

     
    3052 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335975   30/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn có thể tham khảo quy định tai Nghị định 47/2014/NĐ-CP về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất

    5. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà có nguồn gốc do lấn, chiếm, khi Nhà nước thu hồi đất nếu không có chỗ ở nào khác thì được Nhà nước giao đất ở mới có thu tiền sử dụng đất hoặc bán nhà ở tái định cư. Giá đất ở tính thu tiền sử dụng đất, giá bán nhà ở tái định cư do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

    Điều 12. Bồi thường, hỗ trợ về đất khi Nhà nước thu hồi đất đối với trường hợp diện tích đo đạc thực tế khác với diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất

    4. Đối với phần diện tích đất nhiều hơn diện tích đất ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất mà diện tích đất nhiều hơn là do hành vi lấn, chiếm mà có thì không được bồi thường về đất.

    Như vậy đất bị lấn chiếm thì sẽ không được bồi thường trừ trường hợp ở trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    phongthien (05/08/2014)
  • #337154   05/08/2014

    phongthien
    phongthien

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn TRUTH nhe !!!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #337845   08/08/2014

    cho e hỏi chút.

    hiện nay, tại đơn vị e đang có vụ thu hồi đất đã lâu nhưng do tòa án tối cao đang sử nên chưa thực hiện việc cưỡng chế thu hồi đất. nay tòa án tối cao bác đơn của chủ sử dụng đất rồi. giờ đến lượt mình thực hiện quy trình cướng chế thu hồi đất. anh chị tư vấn trình tự, thủ tục theo luật đất đai mới giúp e với?

    - Hộ và Nguyễn Thị A sử dụng đất có nguồn gốc là đất công trường đã có quyết định thu hồi và bàn giao cho UBND tỉnh quản lý. 

    - Trước đây khi thực hiện tuyến đường 1 bà đã được xem xét bồi thường hỗ trợ về tài sản và bố trí sắp xếp tái định cư tại chỗ với diện tích là 70m2. đến khi thực hiện tuến đường nhánh thông ra đường số 1, phần diện tích lấn chiếm của hộ (không phải phần tái định cư tại chỗ) nằm trên mặt đường nhánh. UBND huyện đã có quyết định phê duyệt bồi thường về tài sản cho hộ nhưng hộ không nhận tiền bồi thường mà đòi được bồi thường hỗ trợ về đất. nội dung này đã được tòa án sử và tòa án tối cao bác bỏ.

    -  về quy hoạch sử dụng đất đã được các cấp có thẩm quyền phê duyệt, mặt khác nguồn gốc đất là đất công trường đã bàn giao cho tỉnh nên việc đòi bồi thường về đất là không đủ căn cứ. 

    ac tư vấn giúp e về quy trình cưỡng chế với, luật mới ra chả biết đường nào mà lần.

     
    Báo quản trị |