Tư vấn về hình phạt tù do gây tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #137855 07/10/2011

    dotruong1985

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về hình phạt tù do gây tai nạn giao thông

     

    Thưa luật sư!

        Tôi muốn luật sư tư vấn cho tôi một vấn đề như sau:
    Bố tôi 50 tuổi, được Chủ tịch nước tặng huân chương chiến công hạng 3 năm 2002. Nay bố tôi làm nghề lái xe tải nhẹ, trong khi xe tải đang bị chết máy phải đẩy lùi thì gây tai nạn. Người chết là người điều khiển xe máy chạy từ phía sau tông vào phía sau xe tải, người này đã uống rượu bia trước khi lái xe, xe chạy quá tốc độ quy định, hậu quả là 01 người chạy xe máy chết. Bố tôi đã có bằng lái xe tải, không uống rượu bia, đã thành khẩn khai báo, có nơi cư trú ổn định, không có tiền án, tiền sự. Viện kiểm sát nhân dân huyện đã khởi tố bố tôi theo điều 202 Bộ luật hình sự và cho bố tôi tại ngoại để điều tra. Vậy, xin luật sư cho biết theo điều 202 Bộ luật hình sự và các tình tiết trên bố tôi có bị phạt tù không?
        Mong luật sư giải đáp và cám ơn luật sư nhiều!
     
    6819 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #137913   07/10/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Theo thông tin bạn cung cấp thì cha bạn có khả năng truy tố theo khoản 1 Điều 202 Bộ luật hình sự:

    "Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm."

    Theo Điều 60 BLHS và hướng dẫn tại mục 6 Nghị quyết số01/2007/NQ-HĐTP ngày 02-10-2007 “Hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật hình sự về thời hiệu thi hành bản án, miễn chấp hành hình phạt, giảm thời hạn chấp hành hình phạt”, thì:

    Chỉ cho người bị xử phạt tù hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây:

    -         Bị xử phạt tù không quá ba năm, không phân biệt về tội gì;

    Trường hợp người bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội mà khi tổng hợp hình phạt, hình phạt chung không quá ba năm tù, thì cũng có thể cho hưởng án treo.

    - Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng;

    - Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng, trong đó có ít nhất là một tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 46 của BLHS. Trường hợp vừa có tình tiết giảm nhẹ vừa có tình tiết tăng nặng, thì tình tiết giảm nhẹ phải nhiều hơn tình tiết tăng nặng từ hai tình tiết trở lên;

    - Nếu không bắt họ đi chấp hành hình phạt tù thì không gây nguy hiểm cho xã hội hoặc không gây ảnh hưởng xấu trong cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm.

    (Xem thêm: http://www.phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/trao-doi-khoa-hoc-nghiep-vu-to-tung/JJXFPZ093311/XABMMP033531/)


    Như vậy, để được hưởng án treo thì cha bạn phải có ít nhất 2 tình tiết giảm nhẹ theo Điều 46 BLHS và bị xử phạt không quá 3 năm tù...

    Cha bạn có các tình tiết giảm nhẹ sau:

    Điều 46. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

    1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

    b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;

    p) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

    s) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác.


    Các tình tiết theo khoản 2 Điều 46 BLHS là người bị hại cũng có lỗi...


    Tuy nhiên, do tình hình tai nạn giao thông ở Việt Nam diễn biến "phức tạp" nên theo sự chỉ đạo của Tòa án nhân dân tối cao thì đối với trường hợp có hậu quả chết người và lỗi hoàn toàn thuộc về bị can, bị cáo thì không cho hưởng án treo...

    Trường hợp của cha bạn thì người bị hại cũng có lỗi như: uống rượu bia khi điều khiển phương tiện giao thông; chạy quá tốc độ... nên có hi vọng được hưởng án treo.

    Còn thực tế để được treo thì phải "xin" đó.

    Tôi nghĩ tốt nhất là bạn nên nhờ Luật sư tư vấn để biết được trường hợp nào nên "ém" lại tình tiết giảm nhẹ để còn lên phúc thẩm áp dụng xin giảm nhẹ hình phạt...


    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 07/10/2011 02:04:11 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #138161   08/10/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1350 lần
    Moderator

    Tôi nghĩ nếu chứng minh được bố bạn thực hiện việc điều khiển giao thông hoàn toàn đúng luật, không có lỗi thì sẽ không bị khởi tố. Nhưng mà tôi nghĩ cũng khá khó đấy.
    Nếu có thể thì gia đình bạn nên dàn xếp với bên người bị hại và nhờ bên cơ quan công an người ta đứng ra giải quyết thì tốt hơn là để ra tòa.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #138429   10/10/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    anhdv352 viết:
    Tôi nghĩ nếu chứng minh được bố bạn thực hiện việc điều khiển giao thông hoàn toàn đúng luật, không có lỗi thì sẽ không bị khởi tố. Nhưng mà tôi nghĩ cũng khá khó đấy.
    Nếu có thể thì gia đình bạn nên dàn xếp với bên người bị hại và nhờ bên cơ quan công an người ta đứng ra giải quyết thì tốt hơn là để ra tòa.


    Chào bạn!
    Bạn đọc kỹ 1 tí nha. Vì hồ sơ đang nằm ở Viện kiểm sát rồi, nên vụ án đã bị khởi tố rồi. Giờ chỉ còn chờ Viện Kiểm Sát ra Cáo trạng và chuyển hồ sơ qua Tòa án để xét xử thôi...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #138602   10/10/2011

    tranviettruong1987
    tranviettruong1987

    Mầm

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    anhdv352 viết:
    Tôi nghĩ nếu chứng minh được bố bạn thực hiện việc điều khiển giao thông hoàn toàn đúng luật, không có lỗi thì sẽ không bị khởi tố. Nhưng mà tôi nghĩ cũng khá khó đấy.
    Nếu có thể thì gia đình bạn nên dàn xếp với bên người bị hại và nhờ bên cơ quan công an người ta đứng ra giải quyết thì tốt hơn là để ra tòa.

    Chuẩn quá .
    Đã ra đến tòa là tiền mất tật mang .
    Không mất kiểu này cũng mất kiểu khác .
    Mình cũng nghĩ lên dàn xếp và bồi thường cho Gia đình nhà bên kia đi bạn à .

    Bể khổ vô biên .

    Quay đầu là bờ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com