DanLuat 2015

Tư vấn về hành vi sử dụng trái phép ma túy đá !!

Chủ đề   RSS   
  • #401653 06/10/2015

    tyseven7777

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về hành vi sử dụng trái phép ma túy đá !!

    Hiện tôi có đứa em đã phi phạm sử dụng chất ma túy đá cách đây 3 năm và đóng phạt vi phạm hành chính. Đã lên text 2 lần theo lời mời của CSKV !! Vậy cho tôi hỏi em tôi đã không vi phạm từ lúc đó thì CSKV có được mời lên sau 3 năm không tái phạm không ? Vì em tôi mới bị mời lên lần nữa nói là hồ sơ chưa xóa ??

     
    1933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412524   07/01/2016

    Baobui9898
    Baobui9898

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    tyseven7777 viết:

    Hiện tôi có đứa em đã phi phạm sử dụng chất ma túy đá cách đây 3 năm và đóng phạt vi phạm hành chính. Đã lên text 2 lần theo lời mời của CSKV !! Vậy cho tôi hỏi em tôi đã không vi phạm từ lúc đó thì CSKV có được mời lên sau 3 năm không tái phạm không ? Vì em tôi mới bị mời lên lần nữa nói là hồ sơ chưa xóa ??

    Xin chào bạn!

              Việc e bạn đã thực hiện hành vi vi phạm sử dụng trái phép chất ma túy theo quy định tại khoản 1 Điều 21 của  Nghị  định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình mức phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. đã thực hiện việc nộp phạt.

              Về việc xác định có tiền sự hay không

              Theo quy định tại Điều 7 của Luật Xử lý vi phạm hành chính thì thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính được quy định như sau:

    - Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt cảnh cáo hoặc 01 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

    - Cá nhân bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính, nếu trong thời hạn 02 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính hoặc 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính.

    Theo quy định của Nghị quyết số 01 ngày 18/10/1990 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn việc áp dụng Điều 44 Bộ luật Hình sự thì " Người đã được xóa kỷ luật, xóa việc xử phạt vi phạm hành chính (tức là đã được coi như chưa bị kỷ luật, chưa bị xử phạt vi phạm hành chính) thì không coi là có tiền sự. Đối với các quyết định xử lý của cơ quan, đoàn thể, tổ chức xã hội mà pháp luật chưa quy định thời hạn để được coi như chưa bị xử lý, nếu tính từ ngày ra quyết định xử lý đến ngày phạm tội đã quá 1 năm, thì không coi là có tiền sự nữa. Đối với các quyết định xử lý của cơ quan, đoàn thể, tổ chức xã hội mà pháp luật chưa quy định thời hạn để được coi như chưa bị xử lý, nếu tính từ ngày ra quyết định xử lý đến ngày phạm tội đã quá 1 năm, thì không coi là tiền sự nữa".

              Trường hợp của em trai bạn bị xử phạt hành chính về hành vi sử dụng ma túy cách nay 3 năm  đến nay, cho nên sẽ được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính hay không coi là có tiền sự.

              Việc Công an Phường (CSKV) mời em bạn Thử Test, do e bạn nằm trong diện quản lý của địa Phương. Có biểu hiện sử dụng.

              Tôi nghĩ trong thời gian tới sẽ không mời làm việc nửa. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-