Tư vấn về đất đai phân chia trong gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #541442 19/03/2020

    Nhathoang343

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Tư vấn về đất đai phân chia trong gia đình

    Thưa luật sư, cháu có vấn đề cần luật sư tư vấn giúp cháu với ạ: đất nhà cháu là hình chữ nhật 25*60m ( 25 là chiều dài mặt tiền đường), ba cháu có chia cho anh trai đầu trong nhà là 25*6m( chiều dài nhà theo chiều dài mặt tiền đương là 25m) (đã ra sổ full hết đất là 25*6m). Rồi tính để khoảng 3m, dọc theo chiều dài 60m để làm đường đi (chỉ nói miệng với nhau, anh đó xây nhà, làm cổng cũng đã để 3m làm đường đi) còn lại cắt cho mỗi anh em trong nhà 6*25m, nhưng nay xảy ra tranh chấp, do ông này bất hiếu, ngỗ nghịch với anh em trong nhà. Giờ ổng đòi rào đường lại, không cho nhà anh em ở trong đi. Ổng lại đang tính bán đất cho người khác, luật sư cho cháu hỏi, theo luật ông có quyền rào đường lại không, và khi nếu như ông bán cho người ta, thì họ có quyền rào lại không ? Và đất đã ra sổ rồi, mà ông này lại bất hiếu, ngỗ nghịch, thì anh em, và ba cháu, có được làm đơn lấy lại đất không ạ, nhà cháu có 7 anh em ạ. Mong luật sư tư vấn giúp cháu, cháu chân thành cảm ơn nhiều.

     
    1195 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nhathoang343 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541450   19/03/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Trước tiên, cần xác định xem 3m lối đi đó có được ghi nhận trong bất kỳ giấy tờ nào của gia đình nhà bạn không, chẳng hạn như sổ đỏ, giấy chuyển quyền sử dụng đất...

    - Nếu trong các giấy tờ của gia đình bạn có ghi nhận về nguồn gốc của 3m lối đi chung đó thuộc sở hữu của gia đình bạn thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình hàng xóm đã có nội dung sai lệch, bạn có quyền kiến nghị bằng văn bản đến cơ quan có thẩm quyền cấp GCNQSDĐ hoặc yêu cầu xem xét thu hồi hủy GCNSDĐ.

    - Trong trường hợp gia đình bạn không có giấy tờ nào ghi nhận về nguồn gốc của 2m đất đó thì gia đình hàng xóm vẫn phải để cho gia đình bạn lối đi chung mà không được xây nhà lấn chiếm phần đi chung đó. Căn cứ theo Điều 254 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền về lối đi qua như sau:

    “1. Chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ.

    Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

    Chủ sở hữu bất động sản hưởng quyền về lối đi qua phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản chịu hưởng quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác xác định.

    3. Trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù.”

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì cả gia đình bạn và anh trai bạn đều đã sử dụng chung lối đi đó nhiều năm, vậy nên nếu gia đình hàng xóm cũng không chứng minh được nguồn gốc về phần đất đó do họ được thừa kế, tặng cho hay chuyển nhượng,.. mà có thì phần đất này sẽ được xử lý là đất thuộc sở hữu chung, không được đưa vào sổ đỏ của bên nào.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020) Nhathoang343 (19/03/2020)
  • #541466   19/03/2020

    Nhathoang343
    Nhathoang343

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Tư vấn về đất đai phân chia trong gia đình

    Thưa luật sư, cháu có vấn đề cần luật sư tư vấn giúp cháu với ạ: 
    Đất nhà cháu là hình chữ nhật 25*60m ( 25 là chiều dài mặt tiền đường) , ba cháu có chia cho anh trai đầu trong nhà là 25*6m( chiều dài nhà theo chiều dài mặt tiền đương là 25m)( đã ra sổ full hết đất là 25*6m). Rồi tính để khoảng 2m, dọc theo chiều dài 60m để làm đường đi ( chỉ nói miệng với nhau, anh đó xây nhà, làm cổng cũng đã để 2m làm đường đi) còn lại cắt cho mỗi anh em trong nhà 6*25m
    - Nhưng nay xảy ra tranh chấp, do ông này bất hiếu, ngỗ nghịch với anh em trong nhà. Giờ ổng đòi rào đường lại, không cho nhà anh em ở trong đi. Ổng lại đang tính bán đất cho người khác.
    -  luật sư cho cháu hỏi, theo luật ông có quyền rào đường lại không ?

    - Nếu anh cháu lặng lẽ bán đất cho người khác( đất hiện tại sổ full đất 25*6m) khi người ta dọn đến và họ tiến hành rào chắn lại, hoăc lỡ sau này xảy ra xích mích họ có quyền rào lại không ạ ? 

    - Hiên tại lối đi là 2m, cả nhà cháu có được làm đơn yêu cầu anh cháu mở rộng đường ra thêm vì lỗi đi nhỏ, xe lớn ra vào khó khăn( pháp luật có quy định lối đi tối thiểu và tối đa không ạ ) ?

    - Vì anh này cũng bất hiếu, ngỗ nghịch, nếu giờ cả nhà cháu làm đơn giành lại đất, trong đó sẽ bồi thường lại tiền anh đó đã xây nhà thì hợp lý không ạ ? ( Đất ba cháu đã ra sổ cho ảnh )

    ==> Mong luật sư giúp đỡ cho cháu, cháu chân thành cảm ơn ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nhathoang343 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/03/2020)
  • #541746   24/03/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Theo quy định việc tặng cho quyền sử dụng đất phải được thực hiện bằng văn bản có công chứng, chứng thực, phải đăng ký quyền sở hữu. Trường hợp đã tặng cho hoàn tất, việc chuyển quyền sở hữu đã xong thì tài sản đã thuộc về người được tặng cho, người tặng cho không thể đòi lại.

    Do thửa đất ba bạn có chia cho anh trai đầu trong nhà đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên anh bạn, do đó anh bạn là người được công nhận quyền sử dụng đất hợp pháp mà những người khác không thể đòi lại trừ tặng cho tài sản có điều kiện hoặc vi phạm điều cấm.

    Căn cứ theo Điều 254 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền về lối đi qua như sau:

    “1. Chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ.

    Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

    Chủ sở hữu bất động sản hưởng quyền về lối đi qua phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản chịu hưởng quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác xác định.

    3. Trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù.”

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì cả gia đình bạn và anh trai bạn đều đã sử dụng chung lối đi đó nhiều năm, vậy nên bạn cũng không chứng minh được nguồn gốc về phần đất đó thì phần đất này sẽ được xử lý là đất thuộc sở hữu chung. Do vậy, lối đi chung là do hai bên thỏa thuận nhà nào đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Do đó, có thể nhà bạn và nhà anh bạn trước đó đã thỏa thuận về việc anh bạn đứng tên lối đi chung nên khi an bạn bán nhà thì lối đi chung đó vẫn ghi trong sổ đỏ chuyển nhượng.

    Nếu trường hợp gia đình anh bạn chứng minh được lối đi đó là tài sản riêng của anh bạn thì anh bạn hay người khác mua lại đất của anh bạn cũng phải bắt buộc phải dành lối đi chung cho gia đình bạn sử dụng nếu như gia đình bạn không còn lối đi nào khác theo đúng quy định tại Điều 254 Bộ luật Dân sự 2015 nêu trên.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/03/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.