DanLuat 2015

Tư vấn về đánh nhau

Chủ đề   RSS   
  • #418766 17/03/2016

    hoangsonct212

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về đánh nhau

    Chào luật sư,
     
    Cho e hỏi về vấn đề sau có nên khởi kiện không và nếu kiện có thắng ko. thắng thi đ ược  gì.
     
     
     
    Ngày 9/11/2015 xảy ra vụ đánh nhau giữa em và hàng xóm. E gửi đơn Y êu cầu lên xã ngay hôm sau.
     
    Nguyên nhân do nhậu chung sau đó đi chợ v a quẹt xe nên cãi nhau, sau đó ổng đánh e 1 cái nên e đánh lại, giằng co 1 lát thì cả 2 đi về. Sau đó e đi chợ thì ổng kéo theo 2 anh em nữa là 3 người tấn công t ừ phía sau, dùng gạch, đá, nón bảo hiểm đánh 1 mình em. sau đó dìm e xuống nước, lát sau e lên bờ được mọi người can ra. sau đó e đi giám định thương tích tại bệnh viện xác định gãy xương đòn T. Chi phí hết khoảng 1tr, bên kia ổng cũng bị thương đi bệnh viện hết 1tr3. Sau đó cha e làm đơn yêu cầu Xã xử lý theo quy định pháp luật. Nhưng mãi đến 16/3/2016 xã mới mời lên yêu cầu giãi hòa, bên kia cũng làm đơn yêu cầu xử lý. Xã thông báo nếu không giãi hòa sẽ phạt 1.5tr tội quấy rối trật tự công cộng. Bắt e bồi thường 1tr3 tiên thuốc cho bên kia, 3 người bên kia bồi thường cho e lại 1tr.
     
    Cha e không chịu quyết định cuả xã nên dự định đưa đơn qua huyện. Luật sư tư vấn giùm e xem có nên thưa tiếp ko?
     
    2485 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421051   08/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Chào bạn , bạn nên cân nhắc và suy xét kỹ trước khi nộp đơn khởi kiện, bởi vì thời gian giải quyết và tiền án phí, lệ phí bỏ ra cho việc yêu cầu giải quyết có khi còn nhiều hơn số tiền mà bạn phải hòa giải.

     
    Báo quản trị |  
  • #425339   23/05/2016

    khanhxu123
    khanhxu123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chào bạn! trong trường hợp trên mình xin đưa ra với bạn hai phương án sau:

    - thứ nhất về việc bạn đánh nhau với người khác xét về mặt lỗi ở tình huống của bạn có thể thấy rằng lỗi xuất phát từ cả hai phía. Chính vì vậy, khi bạn nộp đơn yêu cầu giải quyết, cơ quan có thẩm quyền sẽ yêu cầu hai bên giảng hòa vì thứ nhất khoản án phí và lệ phí yêu cầu giải quyết vụ việc của bạn có thể sẽ nhiều hơn cả khoản tiền mà bạn đã chi trả viện phí như bạn trang_u đã nói ở trên. Thứ hai, khi giải quyết thì có khả năng là cả hai bên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội gây rối trật tự công cộng hoặc tội cố ý gây thương tích theo Bộ Luật Hình sự nếu như bản thân bạn và phía bên kia đã đủ yếu tố để cấu thành.

    1. Phạm tội theo khoản 1 Điều 245 Bộ luật hình sự

    Khoản 1 Điều 245 mô tả tội này như sau: “Người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì…”.

    – “Gây rối trật tự công cộng” là hành vi gây náo động, hò hét gây mất trật tự ở những nơi công cộng như ngoài đường phố, khu dân cư, công viên…Hành vi này gây nên sự xáo trộn, hoảng sợ cho những người xung quanh.

    – Người phạm tội gây rối bằng rất nhiều các hình thức khác nhau như: tập trung đông người nơi công cộng gây náo động; hò hét đuổi đánh nhau gây hỗn loạn nơi công cộng; đập phá các tài sản nơi công cộng hay đập phá các quán xá, quán ăn, rạp chiếu phim…đông người.

    _ Thứ hai, là cần phải xác định thêm trong khi bạn đánh nhau là có sử dụng chất kích thích như rượu, bia hay không? vì trong tình huống bạn đưa ra là trước khi xảy ra đánh nhau thì cả hai bên đã "nhậu chung". Vì theo Bộ Luật hình sự thì người phạm tội trong tình trạng mất kiểm soát do sử dụng rượu bia vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Điều 13. Phạm tội do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác

    Người phạm tội trong tình trạng mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác, thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Trong tình huống trên, tốt nhất bạn và bên còn lại nên giảng hòa vì khi bản thân bạn cũng đã thực hiện hành vi "đánh lại" họ. Nếu như bạn khởi kiện hoặc yêu cầu cơ quan điều tra vào cuộc thì các hành vi trên được coi là không có lợi cho bạn! Chúc bạn gặp nhiều may mắn!

     
    Báo quản trị |  
  • #425340   23/05/2016

    khanhxu123
    khanhxu123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chào bạn! trong trường hợp trên mình xin đưa ra với bạn hai phương án sau:

    - thứ nhất về việc bạn đánh nhau với người khác xét về mặt lỗi ở tình huống của bạn có thể thấy rằng lỗi xuất phát từ cả hai phía. Chính vì vậy, khi bạn nộp đơn yêu cầu giải quyết, cơ quan có thẩm quyền sẽ yêu cầu hai bên giảng hòa vì thứ nhất khoản án phí và lệ phí yêu cầu giải quyết vụ việc của bạn có thể sẽ nhiều hơn cả khoản tiền mà bạn đã chi trả viện phí như bạn trang_u đã nói ở trên. Thứ hai, khi giải quyết thì có khả năng là cả hai bên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội gây rối trật tự công cộng hoặc tội cố ý gây thương tích theo Bộ Luật Hình sự nếu như bản thân bạn và phía bên kia đã đủ yếu tố để cấu thành.

    1. Phạm tội theo khoản 1 Điều 245 Bộ luật hình sự

    Khoản 1 Điều 245 mô tả tội này như sau: “Người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì…”.

    – “Gây rối trật tự công cộng” là hành vi gây náo động, hò hét gây mất trật tự ở những nơi công cộng như ngoài đường phố, khu dân cư, công viên…Hành vi này gây nên sự xáo trộn, hoảng sợ cho những người xung quanh.

    – Người phạm tội gây rối bằng rất nhiều các hình thức khác nhau như: tập trung đông người nơi công cộng gây náo động; hò hét đuổi đánh nhau gây hỗn loạn nơi công cộng; đập phá các tài sản nơi công cộng hay đập phá các quán xá, quán ăn, rạp chiếu phim…đông người.

    _ Thứ hai, là cần phải xác định thêm trong khi bạn đánh nhau là có sử dụng chất kích thích như rượu, bia hay không? vì trong tình huống bạn đưa ra là trước khi xảy ra đánh nhau thì cả hai bên đã "nhậu chung". Vì theo Bộ Luật hình sự thì người phạm tội trong tình trạng mất kiểm soát do sử dụng rượu bia vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Điều 13. Phạm tội do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác

    Người phạm tội trong tình trạng mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác, thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Trong tình huống trên, tốt nhất bạn và bên còn lại nên giảng hòa vì khi bản thân bạn cũng đã thực hiện hành vi "đánh lại" họ. Nếu như bạn khởi kiện hoặc yêu cầu cơ quan điều tra vào cuộc thì các hành vi trên được coi là không có lợi cho bạn! Chúc bạn gặp nhiều may mắn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-