Tư vấn về đám cưới không hôn thú

Chủ đề   RSS   
  • #73135 13/12/2010

    phamquocthanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về đám cưới không hôn thú

    Tôi và người yêu dự định làm đám cưới, nhưng không đăng kí kết hôn (người yêu tôi cũng đồng ý). Xin hỏi luật sư nếu chúng tôi làm như vậy có bị pháp luật ngăn cấm không?

    Và nếu chúng tôi không đăng kí kết hôn như vậy liệu pháp luật có công nhận chúng tôi là vợ chồng không ? nếu có con sau này tôi để 1 mình vợ tôi đứng tên trong giấy khai sinh được không? Xin nhờ luật sư trả lời hộ tôi.

    Cám ơn luật sư nhiều.

     
    5151 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #73221   14/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Những câu bạn hỏi thì câu trả lời là "được". Không đăng ký thì về mặt pháp luật, các bạn không phải là vợ chồng.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73277   14/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    chào bạn:
    Bạn làm đám cưới thì chỉ là thủ tục ra mắt hàng xóm bạn bè....chứ pháp luật không công nhận bạn là vợ chồng đâu.
    Theo nghị quyết số 35/2000 Quốc Hội X thì trường hợp của bạn pháp luật không công nhận  là vợ chồng.Vì thế vợ chồng bạn phải đăng ký kết hôn.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #73288   14/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn!
    Nếu bạn băn khoăn về vấn đề cốt yếu là việc pháp luật có công nhận bạn là vợ chông hay không thì bạn phải làm tuân thủ theo các nguyên tắc của Nhà nước, bằng việc bạn phải thực hiện cụ thể theo một số thủ tục nhất định được quy định từ Điều 11 đến Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình.
    Việc bạn tổ chức đăng ký kết hôn không có ảnh hưởng nhiều về mặt pháp lý, việc này chỉ nhằm đáp ứng về phương diện phong tục, tập quán của địa phương (trong một số trường hợp thì nó được dùng làm căn cứ pháp lý, nhưng vấn đề mà bạn hỏi thì không có...).
    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #73543   16/12/2010

    vantinuelk09504
    vantinuelk09504

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào bạn!
    theo luật bạn phải đăng ký kết hôn
    nếu không đăng ký kết hôn thì sau này có tranh chấp tài sản hay thừa kế thì khó giải quyết lắm bạn à!
    trân trọng!
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com