DanLuat 2015

Tư vấn về chuyển nhượng đất

Chủ đề   RSS   
  • #397292 22/08/2015

    lala123456789

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về chuyển nhượng đất

    Kính gửi Luật sư, Tôi có mua một mảnh đất tại khu tái định cư, nha trang khánh hòa. bên ủy ban thành phố nói tôi là nếu làm sang tên sổ đỏ cho người khác  thì phải mất 60 ngày, vì theo luật mới thì các hồ sơ đất đai đều phải chuyển về ủy ban và Sở TNMT. Vậy xin hỏi Luật sư là thời gian sang tên sổ đỏ theo luật mới nhất 2015 là bao nhiêu ngày? có phải 60 ngày như ủy ban  nói với tôi không?
    đất tôi tái định cư với giá trị bồi thường la 102tr và giá đất tái định cư la 120tr 80m2. vì la hộ nghèo nên cách đây 3 năm dc giảm 50% còn lại 60tr. hôm nay tôi bán dc đất và tôi đã hoàn tất số nợ 60tr đó. bây giờ bên mua muốn tôi bao sang tên sổ đỏ mới. khi lên ủy ban TP và STNMT thì 
    thời gian sang tên sổ đỏ theo luật mới nhất 2015 la 60 ngày vậy xin hỏi có đúng ko ạ

     
    4068 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397842   27/08/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    theo luật mới hồ sơ chuyển về STNMT và UB là đúng. Tuy nhiên để giảm thời gian bạn chỉ nên cập nhật chứ không nên làm sổ mới sẽ rút ngắn thời gian so với 60 ngày như bạn nói

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #397872   28/08/2015

    lala123456789 viết:

    Kính gửi Luật sư, Tôi có mua một mảnh đất tại khu tái định cư, nha trang khánh hòa. bên ủy ban thành phố nói tôi là nếu làm sang tên sổ đỏ cho người khác  thì phải mất 60 ngày, vì theo luật mới thì các hồ sơ đất đai đều phải chuyển về ủy ban và Sở TNMT. Vậy xin hỏi Luật sư là thời gian sang tên sổ đỏ theo luật mới nhất 2015 là bao nhiêu ngày? có phải 60 ngày như ủy ban  nói với tôi không?
    đất tôi tái định cư với giá trị bồi thường la 102tr và giá đất tái định cư la 120tr 80m2. vì la hộ nghèo nên cách đây 3 năm dc giảm 50% còn lại 60tr. hôm nay tôi bán dc đất và tôi đã hoàn tất số nợ 60tr đó. bây giờ bên mua muốn tôi bao sang tên sổ đỏ mới. khi lên ủy ban TP và STNMT thì 
    thời gian sang tên sổ đỏ theo luật mới nhất 2015 la 60 ngày vậy xin hỏi có đúng ko ạ

    Thời gian thực hiện một số thủ tục hành chính về đất đai liên quan đến cấp giấy chứng nhận được quy định tại khoản 2 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. Trong đây không có thủ tục nào đến 60 ngày cả. Bạn tham khảo trích dẫn sau:

    "2. Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận được quy định như sau:

    a) Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày;

    b) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng của tổ chức đầu tư xây dựng là không quá 30 ngày;

    c) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bổ sung đối với tài sản gắn liền với đất là không quá 20 ngày;

    d) Đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp trúng đấu giá quyền sử dụng đất; giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai; xử lý hợp đồng thế chấp, góp vốn; kê biên bán đấu giá quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất để thi hành án; chia, tách, hợp nhất, sáp nhập tổ chức, chuyển đổi công ty; thỏa thuận hợp nhất hoặc phân chia quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình, của vợ và chồng, nhóm người sử dụng đất là không quá 15 ngày;

    đ) Tách thửa, hợp thửa đất; thủ tục đăng ký đất đai đối với trường hợp được Nhà nước giao đất để quản lý là không quá 20 ngày;

    e) Gia hạn sử dụng đất là không quá 15 ngày;

    g) Xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất là không quá 10 ngày;

    h) Đăng ký xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề là không quá 10 ngày;

    i) Đăng ký biến động do đổi tên người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất hoặc thay đổi hạn chế quyền sử dụng đất hoặc thay đổi về nghĩa vụ tài chính hoặc thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký là không quá 15 ngày;

    k) Chuyển từ hình thức thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền một lần; từ hình thức Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất; từ thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất là không quá 30 ngày;

    l) Chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là không quá 10 ngày;

    m) Xóa đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là không quá 05 ngày làm việc;

    n) Đăng ký, xóa đăng ký thế chấp, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất là không quá 03 ngày làm việc;

    o) Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của vợ hoặc chồng thành của chung vợ và chồng là không quá 10 ngày;

    p) Cấp đổi Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng là không quá 10 ngày; trường hợp cấp đổi đồng loạt cho nhiều người sử dụng đất do đo vẽ lại bản đồ là không quá 50 ngày;

    q) Cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng bị mất là không quá 30 ngày."

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #398045   31/08/2015

    Kính gửi Luật sư.

    Tôi đang có 1 giao dịch mua đất. Tuy nhiên đất chưa có sổ đỏ. Người sở hữu đất thuộc diện được cấp đất dân cư dịch vụ đã nộp đầy đủ các khoản phí liên quan và chỉ chờ đến đợt cấp sổ đỏ là sẽ làm được sổ đỏ. Vậy xin hỏi Luật sư là nếu tôi muốn mua trong giai đoạn chờ sổ đỏ thì phải làm thế nào? Nếu bên có đất đã bán cho tôi thì khi làm sổ đỏ chủ cũ sẽ đứng tên làm sau chuyển nhượng cho tôi hay tôi có thể tự làm được dựa vào hợp đồng công chứng?

    Xin cảm ơn Luật sư!

    Thankss and best regards!

    NGUYEN QUOC TRI

    Operation manager

    ================================

    QUYNH NGA BAC NINH CO,. LTD

    Phat Tich - Tien Du - Bac Ninh

    ŠT: 02413 836015- 0916.160.696

    Email: quynhngabacninh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #398118   31/08/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Hiện nay, sổ đỏ đang chờ cấp do đó bạn chưa thực hiện được việc mua bán có công chứng, bạn có thể làm Hợp đồng đặt cọc cho sự mua bán, số tiền đặt cọc có thể bằng số tiền mua bán, bên cạnh đó bạn có thể ký thêm hợp đồng ủy quyền có công chứng để bạn có thể thay mặt chủ nhà làm mọi việc trong phạm vi ủy quyền. Bạn cũng lưu ý sổ đó cấp có thể mất tiền sử dụng đất, nên bạn cần thỏa thuận kỹ với chủ đất khi mua bán, có nhiều trường hợp khi được cấp sổ đỏ vẫn phải đóng 100% tiền sử dụng đất. Chúc bạn thành công, bạn có thể tham khảo tại www.luatdoanhgia.vn

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-