DanLuat 2015

Tư vấn về chính sách trợ cấp xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #424163 10/05/2016

    thanh_truc082

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về chính sách trợ cấp xã hội

    Kính chào Luật sư !

    Tôi hiện đang nuôi 01 con nhỏ dưới 16 tuổi, gia đình tôi thuộc diện hộ nghèo năm 2016, con tôi bị khuyết tật đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội (270.000 đồng/tháng). Vậy tôi có được hưởng trợ cấp diện người đơn  thân nuôi con nhỏ thuộc hộ nghèo theo pháp luật hiện hành hay không?

    Cảm ơn quí Luật sư.

     
    3644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426912   09/06/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Trường hợp của bạn được hỗ trợ theo quy định nhé.

    Điều 5. Đối tượng hưng trợ cấp xã hội hàng tháng

    4. Người thuộc hộ nghèo không có chồng hoặc không có vợ; có chồng hoặc vợ đã chết; có chồng hoặc vợ mất tích theo quy định của pháp luật và đang nuôi con dưới 16 tuổi hoặc đang nuôi con từ 16 tuổi đến 22 tuổi nhưng người con đó đang học phổ thông, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất (sau đây gọi chung là người đơn thân nghèo đang nuôi con).

    Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội

     
    Báo quản trị |  
  • #428618   21/06/2016

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

    Xin chào bạn,
    Theo căn cứ tại khoản 4, điều 5 nghị định số 136/2013/NĐ – CP ngày 21 tháng 10 năm 2013 quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội:
    “Người thuộc hộ nghèo không có chồng hoặc không có vợ; có chồng hoặc vợ đã chết; có chồng hoặc vợ mất tích theo quy định của pháp luật và đang nuôi con dưới 16 tuổi hoặc đang nuôi con từ 16 tuổi đến 22 tuổi nhưng người con đó đang học phổ thông, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất (sau đây gọi chung là người đơn thân nghèo đang nuôi con)”
    Do vậy, Bạn hoàn toàn đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng theo quy định của pháp luật.
    Căn cứ tại điểm g khoản 1 điều 6 nghị định số 136/2013/NĐ – CP ngày 21 tháng 10 năm 2013 quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội thì mức trợ cấp của bạn được nhân với hệ số là 1,0. Như vậy, bạn sẽ được nhận mức trợ cấp hàng tháng là 270.000 VNĐ/tháng.
    Trân trọng,
     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-