DanLuat 2015

tư vấn về chia tài sản sau li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #308097 24/01/2014

    hongkm94

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    tư vấn về chia tài sản sau li hôn

    tôi năm nay 39 tuổi . hiện nay tôi có 3 người con một con gái 17 tuổi đã nghỉ học ở nhà . một con trai 15 tuổi và một con trai 4 tuổi  . Chồng tôi nhiều lần ngoại tình nên tôi muốn ly hôn . nhà tôi có 2 mảnh đất một mảnh có sổ đỏ mang tên hai vợ chồng , một mảnh là đất đầu thầu đã  chuyển đổi thành trang trại và mang tên chồng tôi . Trên cả hai mảnh đất đều đã xây nhà và các công trình khác .Bây giờ tôi với chồng đang ly thân . Con tôi hiện tại đang ở với tôi . tôi muốn hỏi nếu tôi ly hôn thì tài sản sẽ được phân chia ra sao nếu con tôi ở hết với mẹ . Mong luật sư có thể trả lời tôi sớm nhất . Tôi xin cảm ơn .

     
    2277 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308102   24/01/2014

    datbadinh
    datbadinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    cho mình hỏi tài sản tất cả của vợ chồng bạn là có trong thời kỳ hôn nhân phải không ?

    nếu trong thời kỳ hôn nhân thì việc phân chia tài sản của bạn và chồng là 50 , và 50, căn cứ theo điều 95 luật hôn nhân và gia đình

    Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

    1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

    3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

    còn vấn đề bạn nuôi con bạn sẽ có quyền yêu cầu chồng bạn thực hiện cấp dưỡng ,căn cứ theo

    Điều 56. Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con khi ly hôn

    Khi ly hôn, cha hoặc mẹ không trực tiếp nuôi con chưa thành niên hoặc con đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    Mức cấp dưỡng cho con do cha, mẹ thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

    Cập nhật bởi datbadinh ngày 24/01/2014 07:28:36 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn datbadinh vì bài viết hữu ích
    hongkm94 (25/01/2014)
  • #308135   25/01/2014

    hongkm94
    hongkm94

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn bạn rất nhiều 

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-