Tư vấn về chế độ dôi dư trong doanh nghiệp nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #440453 03/11/2016

    tuantchcdn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về chế độ dôi dư trong doanh nghiệp nhà nước

    Hỏi: Tôi là người lao động sinh tháng 2/1969, làm việc từ tháng 2/1988 đến tháng 10/2016 là 28 năm 8 tháng tại công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu (chuyển đổi từ DNNN). Tới đây công ty sẽ cổ phần hóa. Tôi có thể bị xếp vào lao động dôi dư, do không bố trí việc làm phù hợp.

    Đề nghị Luật sư tư vấn, quyền lợi của người lao động dôi dư tại công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu, nay tiếp tục được cổ phần hóa sẽ giải quyết như thế nào? Tôi có được chờ đủ tuổi để về hưu không? Nếu bị xếp vào lao động dôi dư, do không bố trí việc làm phù hợp thì Quy định trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp này thế nào? Xin cảm ơn luật sư tư vấn.

     

     

     

     
    2204 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440516   04/11/2016

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Điều 3 Nghị định 63/2015/NĐ-CP ngày 22/7/2015 của Chính phủ quy định chính sách đối với người lao động dôi dư khi sắp xếp lại công ty TNHH một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu.

    Chính sách đối với người lao động dôi dư được tuyển dụng lần cuối cùng trước ngày 21 tháng 4 năm 1998 hoặc trước ngày 26 tháng 4 năm 2002

    Chính sách đối với người lao động dôi dư quy định tại Điểm a và b Khoản 1 Điều 2 Nghị định này tại thời điểm cơ quan có thẩm quyền phê duyệt phương án sắp xếp lao động hoặc Tòa án quyết định mở thủ tục phá sản được quy định như sau:  Người lao động dôi dư từ đủ 55 tuổi đến đủ 59 tuổi đối với nam, từ đủ 50 tuổi đến đủ 54 tuổi đối với nữ và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu theo quy định; Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do nghỉ hưu trước tuổi; Các chế độ khác theo pháp luật về lao động và pháp luật về bảo hiểm xã hội. Để biết thêm anh có thể tìm hiểu về nghị định trên và luật lao động, luật bảo hiểm xã hội.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869