Tư vấn về Bảo lưu thời gian đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #382639 11/05/2015

    Tư vấn về Bảo lưu thời gian đóng BHXH

    Xin chào Luật sư! 

    Tôi năm nay 52 tuổi, là viên chức đang hưởng lương ngân sách từ đơn vị công lập. Tôi đã có 32 năm đóng bảo hiểm. xin hỏi nếu Tôi xin thôi việc ngay theo ND 108 thì sau bao nhiêu thời gian tôi được nhận lương hưu. Có ý kiến cho rằng nếu tôi đã hưởng trợ cấp thôi việc theo khoản 1 điều 10 ND 108 thì không được hưởng lương hưu nũa. Điều đó có đúng không? Xin LS giải đáp. Trân trọng cám ơn!

     
    2721 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382906   12/05/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56058
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3706 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Chế độ trợ cấp thôi việc và hưu trí là hai chế độ hòan toàn khác nhau về căn cứ, điều kiện hưởng, mức hưởng và đơn vị chi trả. Theo đó, đơn vị sử dụng lao động chịu trách nhiệm giải quyết trợ cấp thôi việc còn hưu trín là chế độ do cơ quan BHXH  giải quyết. 

    Theo thông tin bạn cho biết thì về thời gian tham gia BHXH bạn đã dư nhưng điều kiện về tuổi đời bạn lại chưa đủ. Như vậy, khi nghỉ việc chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí  thì đơn vị sử dụng lao động phải giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc còn nếu đã đủ điều kiện hưởng lương hưu thỉ không giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc nữa.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #383020   13/05/2015

    Cám ơn LS đã giải thích những thắc mắc của Tôi.Song Tôi muốn LS giải đáp thêm.

    Khoản 3 Điều 10 của ND 108 có ghi (Các đối tượng thôi việc quy định tại Khoản 1, 2 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội hoặc nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội) Theo Tôi hiểu nếu Tôi xin thôi việc ngay theo khoản 1 Điều 10 ND này(Những người thuộc đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này có tuổi đời dưới 53 tuổi đối với nam, dưới 48 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định này hoặc có tuổi đời dưới 58 tuổi đối với nam, dưới 53 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định này, nếu thôi việc ngay thì được hưởng các khoản trợ cấp sau:

    a) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương hiện hưởng để tìm việc làm;

    b) Được trợ cấp 1,5 tháng tiền lương cho mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội.

    Thì Tôi vẫn được bảo lưu thời gian đóng BHXH đến khi đủ 60 tuổi mới được hưởng lương hưu có đúng không thưa Luật sư? Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com