TƯ VẤN ỦY QUYỀN

Chủ đề   RSS   
  • #337663 07/08/2014

    pminhtuan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    TƯ VẤN ỦY QUYỀN

    DEAR LUẬT SƯ

    Tôi xin hỏi  về vấn đề ủy quyền:

    pháp nhân có ủy quyền được cho pháp nhân hay không ?

    xin luật sư cho biết thêm về các hình thức ủy quyền hiện nay, cái điều khoản nào ??

    xin chân thành cám ơn

     

     
    3688 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337776   08/08/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Bản thân pháp nhân cũng không thực hiện việc ủy quyền mà Pháp nhân muốn tham gia quan hệ pháp luật cũng phải thông qua người đại diện đương nhiên của mình, do đó chỉ có người đại diện của pháp luật ủy quyền cho người khác thay mình đại diện cho pháp nhân.

    Pháp nhân cũng không nhận việc ủy quyền, người nhận ủy quyền phải là người có năng lực pháp luật và năng lực hành vi do đó chỉ có cá nhân mới đáp ứng yêu cầu này.

    Bạn xem ở Bộ luật Dân sự, đây là cơ sở pháp lý của việc ủy quyền, một trong những hình thức thực hiện việc đại diện.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #337848   08/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chảo bạn!

    Người đại diện phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 143 của Bộ luật này. (Điều 139 Bộ luật dân sự)

    Pháp nhân thì không thể nào có năng lực hành vi dân sự (Pháp nhân chỉ có năng lực pháp luật) => bên nhậm ủy quyền luôn là cá nhân!

    Chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com