Tư vấn thủ tục để được nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #232084 09/12/2012

    hoanghuy1983

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn thủ tục để được nuôi con

    Xin chào LS!

    Tôi và vợ đã cưới nhau được hơn 2 năm,và đã có 1 bé trai được 15 tháng tuổi.Hiện đang ở chung nhà với bố đẻ của tôi.Công việc của tôi ổn định,vợ tôi hiện chưa có việc làm,ở nhà nuôi con.Do mâu thuân giữa 2 vợ chồng ngày càng gay gắt,nếu như ly hôn thì tôi phải làm sao để có thể được quyền nuôi con?vì tôi được biết như trường hợp của tôi thì vợ tôi sẽ được quyền nuôi con.Mà tôi thì rất muốn được quyền nuôi con vì lý do hiện giờ công việc của vợ tôi chưa có,nhà cửa cung không và vợ tôi có quan hệ tình cảm lung tung với những người đàn ông khác nữa...vì vậy tôi không muốn con tôi phải sống bên cạnh người như vậy.Xin hỏi luật sư có,có trường hợp ngoại lệ nào hay có hướng giải quyết nào để tôi có thể được quyền nuôi con không?

    Xin cảm ơn LS.

     
    5343 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #232257   10/12/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 583 lần


    Chào bạn! Nội dung bạn hỏi Luật sư Phạm Tiến Quyển- Công ty Luật Quỳnh Như tư vấn như sau:

     Theo quy định của pháp luật , khi ly hôn con dưới 36 tháng tuổi ưu tiên cho mẹ nuôi, nếu các bên không thỏa thuận được, Người không nuôi con phải có nghĩa vụ cấp dững cho đứa trẻ khi người trực tiếp nuôi có yêu cầu cấp dưỡng.

    Trân trọng

     Luật sư : Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatQuynhnhu vì bài viết hữu ích
    hoanghuy1983 (10/12/2012)
  • #232300   10/12/2012

    luatgiatrinhvn
    luatgiatrinhvn

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 223
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào anh!

    Trường hợp của anh Luật Gia Trịnh xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình thì về nguyên tắc con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu như hai bên không có thỏa thuận khác vì khi một đứa trẻ dưới 3 tuổi cần sự quan tâm chăm sóc đặc biệt của người mẹ. Như vậy, con của anh hiện giờ được 15 tháng thì về nguyên tắc là Tòa án sẽ giao cháu cho mẹ nuôi dưỡng và a sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng hàng tháng cho cháu. Vì vậy, để có thể có quyền nuôi con lúc này anh phải thỏa thuận với chị. Nếu không thỏa thuận được thì anh để chị nuôi cháu đến khi cháu đủ 3 tuổi, lúc đó anh có thể làm đơn gửi Tòa án yêu cầu thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn. Khi đó, anh sẽ phải chứng minh với Tòa án về khả năng tái chính cũng điều kiện khác mà anh có thể mang lại tốt hơn cho cháu nếu cháu ở với anh.

     

    Cập nhật bởi luatgiatrinhvn ngày 10/12/2012 05:47:48 CH

    Luật Gia Trịnh

    Cơ sở 1: Số 534 Minh Khai, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội

    Cơ sở 2: P902, tòa nhà HH1, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Phone: 0978 631 644 - 0916.674.386

    Website: www.luatgiatrinh.com

    Email: luatgiatrinh.@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatgiatrinhvn vì bài viết hữu ích
    hoanghuy1983 (10/12/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Tiến Quyển - Công ty Luật Quỳnh Như

Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

Tel: 0241-385-7093 - Mobile: 093-617-3333 ; 099 -689 -5678