DanLuat 2015

Tư vấn thủ tục đăng ký kết hôn (có yếu tố nước ngoài)

Chủ đề   RSS   
  • #354954 07/11/2014

    minhnguyen.

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn thủ tục đăng ký kết hôn (có yếu tố nước ngoài)

    Em có thắc mắc mong thư viện pháp luật giải đáp giúp ạ.
    Em là Nguyên, năm nay 24 tuổi. 
    Em có hộ khẩu thường trú tại TP Hải Phòng. Tuy nhiên do đi học đại học và làm việc, em hiện tại đang đăng ký tạm trú tại phường Yên Hòa Cầu Giấy, TP Hà Nội. Người yêu em là anh Trịnh, công dân Việt Nam, có hộ khẩu thường trú tại 1 phường khác , cũng cùng ở TP Hải Phòng. Tháng 3/2014 người yêu em đi du học tại Hàn Quốc, và làm thẻ cư trú tại đất nước HQ.( vì cư trú trên 3 tháng). Tháng 1/2015, người yêu em được về nước nghỉ Tết khoảng 1 tháng ( và sau đó sẽ tiếp tục đi học), nên chúng em có dự định làm thủ tục đăng ký kết hôn tại Việt Nam trong tháng 1/2015. Em mong được giải đáp giúp về thủ tục kết hôn: 
    1. Chúng em cần chuẩn bị những giấy tờ gì để đăng ký kết hôn được tại Việt Nam theo đúng quy định pháp luật.
    2. Chúng em có thể đăng ký kết hôn tại Hải Phòng ( nơi mà em và anh thường trú) ko ạ? hay phải đăng ký tại Hà Nội ( nơi em đang tạm trú). nếu đăng ký thì giấy tờ và thủ tục cần những gì ạ.
    3. Nếu chuẩn bị đủ giấy tờ thủ tục, thì sau muộn nhất là bao nhiêu ngày em có thể lấy được giấy đăng ký kết hôn ạ.
     
    Em xin cảm ơn. 
     
    8089 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #355018   07/11/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại điều 2 Nghị định 06/2012 được sửa đổi bổ sung Nghị định 158/2005 quy định như sau:

    Điều 2. Sửa đổi, bổ sung Điều 8 của Nghị định số 32/2002/NĐ-CP ngày 27 tháng 3 năm 2002 của Chính phủ quy định việc áp dụng Luật Hôn nhân và gia đình đối với các dân tộc thiểu số

    “Điều 8. Đăng ký kết hôn

    Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện việc đăng ký kết hôn.

    Việc đăng ký kết hôn được thực hiện tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc tại tổ dân phố, thôn, bản, phum, sóc, nơi cư trú của một trong hai bên kết hôn.

    Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ cần làm 01 bộ hồ sơ bao gồm: Tờ khai đăng ký kết hôn, bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Sổ hộ khẩu hoặc Giấy khai sinh; trường hợp nộp bản sao không có chứng thực, thì phải xuất trình kèm bản chính để đối chiếu.

    Sau khi nhận Tờ khai đăng ký kết hôn, Ủy ban nhân dân cấp xã kiểm tra, nếu các bên đã có đủ điều kiện hết hôn theo quy định tại Nghị định này, thì thực hiện ngay việc đăng ký kết hôn trong ngày làm việc đó, nếu nhận hồ sơ sau 15 giờ thì việc đăng ký được thực hiện trong ngày làm việc tiếp theo; trong trường hợp cần xác minh, thời hạn được kéo dài không quá 05 ngày làm việc.

    Sau khi hai bên nam, nữ ký tên vào Giấy chứng nhận kết hôn và Sổ đăng ký kết hôn, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký Giấy chứng nhận kết hôn. Bản chính Giấy chứng nhận kết hôn được trao cho vợ, chồng mỗi người một bản tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc tại nơi cư trú.”

    Đồng thời theo quy định tại khoản 2 điều 18 Nghị định 158/2005 quy định:

    Điều 18. Thủ tục đăng ký kết hôn

    1. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân.

    Đối với người đang trong thời hạn công tác, học tập, lao động ở nước ngoài về nước đăng ký kết hôn, thì phải có xác nhận của Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam tại nước sở tại về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định tại Chương V của Nghị định này.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.

     Như vậy, bạn căn cứ vào quy định trên để chuẩn bị hồ sơ đăng ký kết hôn. 

    Trân trọng

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    minhnguyen. (07/11/2014)
  • #355028   07/11/2014

    minhnguyen.
    minhnguyen.

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cảm ơn về tư vấn của anh ạ . Vì em tìm hiểu thủ tục kết hôn các trường hợp thấy phức tạp quá, lúc thì phải viết cam đoan tình trạng hôn nhân, khi thì phải ủy quyền... mà anh ấy chỉ về được trong thời gian đó thôi. Lại là thời gian gần Tết, nên em sợ bên cơ quan hành chính họ nghỉ Tết sớm. nếu thời gian chuẩn bị thủ tục mà lâu quá thì đến khi lấy được giấy chứng nhận lại ko có mặt cả 2 người thì... ko được lấy...

    Em cảm ơn anh.

    Minh Nguyên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #355030   07/11/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào bạn

    Chúc bạn sớm hoàn thành thủ tục đăng ký kết hôn

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #355041   07/11/2014

    Ls.Phu
    Ls.Phu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2010
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 1073
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    BẠn không nêu rõ là bạn trai của bạn có còn quốc tịch Việt NAm hay không?

    Theo tôi đoán là bạn trai của bạn vẫn còn quốc tịch Việt Nam, nếu đúng như vậy thì 2 bạn đều là công dân Việt Nam, không phải người nước ngoài nên không thể xem là trường hợp kết hôn có yêu tố nước ngoài.

    Hai bạn lên UBND phường nơi một trong hai bên có hộ khẩu thường trú làm thủ tục đăng ký kết hôn bình thường, rất đơn giản, gặp cán bộ tư pháp phường sẽ hướng dẫn chi tiết

     

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 1900 6236

    Website: www.phuluatsu.com

    Hãng luật PHÚ & Luật sư

    Mobile: 0922 822 466

    Add:40 Lê Vĩnh Hòa, Q. Tân Phú, HCM

    Office: A15-1B Cao ốc MBBabylon, 683 Âu Cơ, Quận Tân Phú, TpHCM

    Email: phu.lawyers@gmail.com

    ----------------------------------------------------

    TƯ VẤN THU HỒI NỢ "XẤU", TƯ VẤN ĐÒI NỢ

    www.tuvanthuno.com

    www.tuvandoino.com

    www.dichvuthuno.com.vn

    ----------------------------------------------------

    Sàn mua bán dự án - mua bán doanh nghiệp trực tuyến

    www.DuAnOnline.com

    ----------------------------------------------------

    LUẬT SƯ DÂN SỰ: www.luatsudansu.net

    LUẬT SƯ HÌNH SỰ: www.luatsuhinhsu.net

    LUẬT SƯ ĐẤT ĐAI: www.luatsudatdai.com

    TƯ VẤN GIẤY PHÉP: www.tuvangiayphep.net

    ----------------------------------------------------

    DANH BẠ LUẬT SƯ VIỆT NAM: www.danhbaluatsu.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.Phu vì bài viết hữu ích
    minhnguyen. (10/11/2014)

0 Thành viên đang online
-