Tư vấn thanh lý tài sản Công ty Liên doanh

Chủ đề   RSS   
  • #259691 07/05/2013

    toandd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn thanh lý tài sản Công ty Liên doanh

    Chào Anh chị,

    Hiện tại tôi có Công ty liên doanh với một doanh nghiệp nước ngoài hợp tác mở Công ty liên doanh từ năm 2006. Sau khi góp vốn và tài sản chung để kinh doanh, công ty được cấp mã số thuế nhưng đến nay công ty không có hoạt động nên không đóng thuế. Hiện nay chúng tôi muốn làm thủ tục thanh lý tài sản chung đã góp (chuyển nhượng cho cá nhân) thì thủ tục cần làm như thế nào. Cụ thể ở đây là xe ô tô chúng tôi nhập từ Hàn Quốc về và đứng tên tài sản của Công ty Liên doanh, nay chúng tôi muốn chuyển nhượng lại cho cá nhân trong nước thì thủ tục cần làm như thế nào? Mong anh chị tư vấn giúp.

    Xin cảm ơn

     
    6333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260116   09/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn giúp bạn như sau:

    Có khá nhiều cách để giải quyết được yêu cầu của bạn. tuy nhiên theo tôi biện pháp tối ưu nhất để giải quyết được vấn đề của bạn vừa nhanh mà thủ tục lại không quá phức tạp là các bạn làm thủ tục giải thể doanh nghiệp liên doanh đó.

    Sau khi giải thể trả hết các khoản nợ của công ty (nếu có) thì các bạn hoàn toàn có quyền chuyển nhượng tài sản góp vốn cho cá nhân hay tổ chức.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luuhaivu vì bài viết hữu ích
    toandd (09/05/2013)
  • #260177   09/05/2013

    toandd
    toandd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    luuhaivu viết:

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn giúp bạn như sau:

    Có khá nhiều cách để giải quyết được yêu cầu của bạn. tuy nhiên theo tôi biện pháp tối ưu nhất để giải quyết được vấn đề của bạn vừa nhanh mà thủ tục lại không quá phức tạp là các bạn làm thủ tục giải thể doanh nghiệp liên doanh đó.

    Sau khi giải thể trả hết các khoản nợ của công ty (nếu có) thì các bạn hoàn toàn có quyền chuyển nhượng tài sản góp vốn cho cá nhân hay tổ chức.

    Trân trọng!

    Chào Anh,

    Có một khó khăn nữa cho công ty của tôi là bên Liên doanh hiện tại cũng đã họ không còn liên lạc với chúng tôi. Thậm chí chúng tôi cũng không thể liên lạc được với bên họ để họp và thống nhất phương án giải thể. Vậy chúng tôi có thể đề nghị giải thể được không?

     

    Mong anh tư vấn giúp. Cảm ơn Anh

     
    Báo quản trị |  
  • #260450   10/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ:

    Điều 157. Các trường hợp và điều kiện giải thể doanh nghiệp

     

    1. Doanh nghiệp bị giải thể trong các trường hợp sau đây:

    a) Kết thúc thời hạn hoạt động đã ghi trong Điều lệ công ty mà không có quyết định gia hạn;

    b) Theo quyết định của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân; của tất cả thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần;

    c) Công ty không còn đủ số lượng thành viên tối thiểu theo quy định của Luật này trong thời hạn sáu tháng liên tục;

    d) Bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    2. Doanh nghiệp chỉ được giải thể khi bảo đảm thanh toán hết các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác.

    Công ty TNHH muốn giải thể cần có quyết định giải thể của hội đồng thành viên.

    Trường hợp của bạn thành viên liên doanh không liên lạc được thì không thể có quyết định của hội đồng thành viên, mà đã không thể có quyết định của hội đồng thành viên thì sẽ không thể tiến hành giải thể được. 

    bạn có thể tham khảo các điều kiện giải thể khác.

    Trân trọng!

     

     

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #260475   10/05/2013

    toandd
    toandd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Anh đã tư vấn.

    Vậy trong trường hợp Công ty có thể làm thủ tục phá sản thì Công ty phải đóng toàn bộ các loại thuế chưa đóng từ năm 2006 hay không? Nếu phải đóng thì mức quy định như thế nào và chịu phạt với cơ quan thuế là bao nhiêu? Nhờ anh tư vấn giúp. Cảm ơn Anh

     
    Báo quản trị |  
  • #261309   14/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn!

    Nếu công ty muốn làm thủ tục phá sản thì phải hội đủ các điều kiện về phá sản theo luật phá sản năm 2004 mới có thể tiến hành thủ tục phá sản được.

    Nếu các bạn có đủ tiền để trả hết các khoản nợ của công ty thì sẽ phải trả hết (bao gồm cả nợ thuế với nhà nước, nếu có).

    Nếu các bạn không có đủ tiền để trả hết các khoản nợ thì sẽ ưu tiên thanh toán như sau:

     

    Điều 37. Thứ tự phân chia tài sản

    1. Trường hợp Thẩm phán ra quyết định mở thủ tục thanh lý đối với doanh nghiệp, hợp tác xã thì việc phân chia giá trị tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã theo thứ tự sau đây:

    a) Phí phá sản;

    b) Các khoản nợ lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật và các quyền lợi khác theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết;

    c) Các khoản nợ không có bảo đảm phải trả cho các chủ nợ trong danh sách chủ nợ theo nguyên tắc nếu giá trị tài sản đủ để thanh toán các khoản nợ thì mỗi chủ nợ đều được thanh toán đủ số nợ của mình; nếu giá trị tài sản không đủ để thanh toán các khoản nợ thì mỗi chủ nợ chỉ được thanh toán một phần khoản nợ của mình theo tỷ lệ tương ứng.

    2. Trường hợp giá trị tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã sau khi đã thanh toán đủ các khoản quy định tại khoản 1 Điều này mà vẫn còn thì phần còn lại này thuộc về:

    a) Xã viên hợp tác xã;

    b) Chủ doanh nghiệp tư nhân;

    c) Các thành viên của công ty; các cổ đông của công ty cổ phần;

    d) Chủ sở hữu doanh nghiệp nhà nước.

    3. Trường hợp Thẩm phán ra quyết định mở thủ tục phục hồi hoạt động kinh doanh đối với doanh nghiệp, hợp tác xã thì việc thanh toán được thực hiện theo thứ tự quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #261503   15/05/2013

    toandd
    toandd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Anh đã tư vấn

     

    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com