Tư vấn thành lập mô hình công ty mẹ-con

Chủ đề   RSS   
  • #3764 06/12/2008

    nguyenhailinh80

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn thành lập mô hình công ty mẹ-con

    Dear luật sư.

    Xin luật sư  hướng dẫn thủ tục thành lập công ty mẹ-con cho doanh nghiệp chúng tôi:

    Hiện tại, Công ty chúng tôi là Công ty TNHH 2 thành viên muốn mua lại trên 50% cổ phần của một công ty cổ phần và thành lập theo mô hình công ty mẹ -con.Hai công ty đều đang hoạt động bình thường.

    Nếu thay đổi theo mô hình mẹ-con chúng tôi cần tiến hành những thủ tục nào? Và trong điều lệ của 2 công ty chúng tôi có cần quy định rõ công ty mẹ và công ty con hay không?
    Xin cám ơn Luật sư!
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 05:28:32 PM
     
    10831 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3765   06/12/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào Quý Ông Bà, 

    Khoản 15 Điều 4 Luật doanh nghiệp quy định:

    "15. Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông đã phát hành của công ty đó;

    b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

    c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó"

    Và:

    Khoản 3 Điều 26 Nghị định số#548dd4;"> 139/2007/NĐ-CP #548dd4;">có quy định: 

    " Công ty mẹ được tổ chức dưới hình thức công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn, đáp ứng điều kiện nêu tại khoản 15 Điều 4 của Luật Doanh nghiệp. Công ty con được tổ chức dưới hình thức công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn theo quy định của Luật Doanh nghiệp hoặc của pháp luật liên quan"

    Do đó, Công ty mẹ là một khái niệm, không phải là một lọai hình doanh nghiệp.

    Chúng tôi cho rằng việc quy định quyền và nghĩa vụ của các chủ thể trong điều lệ Công ty là cần thiết.
    Trân trọng,

     

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 05:32:35 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #3784   10/12/2008

    ngochuong99
    ngochuong99

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2008
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào LS,

    Sẵn tiêu đề nói về Công ty mẹ-con, Luật sư cho tôi hỏi hiện nay Nghị định 52 ra đời qui định về họat động của các Công ty kinh doanh dịch vụ bảo vệ chỉ được phép kinh doanh duy nhất ngành dịch vụ bảo vệ, những ngành khác phải làm thủ tục giảm. Vậy:

    - Những công ty cổ phần kinh doanh về dịch vụ bảo vệ đã đăng ký nhiều ngành kinh doanh rồi bây giờ họ phải thành lập Công ty khác hay thành lập Công ty mẹ-con?

    - Và với Nghị định 52 như vậy thì việc Công ty kinh doanh về ngành bảo vệ muốn liên doanh thì Công ty phải thành lập Công ty con rồi lấy Công ty con để liên doanh với mức liên doanh của Công ty nước ngoài không quá 49% vốn của Công ty con. Hay vẫn để nguyên Công ty và bán cổ phần đó cho Công ty nước ngoài số cổ phần không quá 49% vốn.

    Xin chào, rất mong nhận được dự phản hồi của LS.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 05:36:35 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #3785   09/12/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào Quý Ông Bà,

    Khoản 3 điều 3 Nghị định số 52/2008/NĐ-CP quy định: "Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ không được kinh doanh các ngành, nghề và dịch vụ khác ngoài dịch vụ bảo vệ theo quy định của Nghị định này"

    Do đó, Công ty của Quý Ông Bà có thể lựa chọn:

    1. Giảm ngành kinh doanh khác, chỉ kinh doanh ngành dịch vụ bảo vệ, hoặc

    2. Giảm ngành kinh doanh ngành dịch vụ bảo vệ và thành lập một công ty khác kinh doanh ngành dịch vụ bảo vệ, ví dụ như Công ty TNHH Một thành viên do tổ chức làm chủ sở hữu hoặc thành lập công ty cổ phần...

    Việc liên doanh để thành lập một pháp nhân mới hay bán cổ phần tùy thuộc vào chiến lược kinh doanh của Công ty.

    Trân trọng,
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 05:38:39 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #3820   30/12/2008

    luongvancao
    luongvancao

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư,

    Xin hỏi luật sư là trong trường hợp công ty mẹ và các cổ đông tham gia thành lập công ty con thống nhất được việc công ty mẹ góp vốn bằng một sản phẩm/dịch vụ thuộc sở hữu công ty mẹ nay chuyển sang công ty con kinh doanh và tương đương với 51% vốn điều lệ công ty con thì thủ tục sẽ phải như thế nào và có những cách thức nào thuận lợi cho những trường hợp tương tự (khi công ty mẹ không góp vốn bằng tiền mặt mà bằng sản phẩm dịch vụ)?

    Mong nhận được phản hồi của luật sư.

    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #3821   29/12/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn,

    Nếu tài sản vô hình thì phải định giá để xác định giá trị phần góp vốn. Các bên có thể tự định giá hoặc thông qua bên thứ 3 có chức năng.


    TT

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Chủ đề đã khép lại!