DanLuat 2015

Tư vấn thành lập công ty xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #506031 30/10/2018

    DUONGNGUYEN86

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn thành lập công ty xây dựng

    Thưa Luật sư,

    Em định thành lập công ty. Chuyên ngành: xây dựng dân dụng, ngành tư vấn thiết kế, giám sát thi công.

    Mô hình Cty TNHH 2 thành viên. Em và bạn em cùng làm, em đứng tên giám đốc, ra quyết định bổ nhiệm bạn em là Phó giám đốc chuyên về kỹ thuật, kết cấu, giám sát thi công. Em thì chỉ có bằng tốt nghiệp nhưng không có chứng chỉ hành nghề, bạn em lại đầy đủ bằng và chứng chỉ.

    Vậy cho em hỏi là em có đủ điều kiện thành lập công ty không? Có đủ điều kiện đứng tên chủ doanh nghiệp không?

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp. Em cảm ơn rất nhiều.

     

     
    522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506771   06/11/2018

    LS.nguyenanh
    LS.nguyenanh
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 631
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần
    Lawyer

    Luật sư trả lời bạn như sau:

    Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đủ điều kiện để thành lập công ty.

    Chỉ cần đủ 18 tuổi đối với cá nhân, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự và không thuộc đối tượng bị cấm, hạn chế được quy định tại Luật doanh nghiệp năm 2014 - Điều 18. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp

    1. Tổ chức, cá nhân có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

    c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;

    d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;

    đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự; tổ chức không có tư cách pháp nhân;

    e) Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành hình phạt tù, quyết định xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị cấm hành nghề kinh doanh, đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định, liên quan đến kinh doanh theo quyết định của Tòa án; các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản, phòng, chống tham nhũng.

    Trường hợp Cơ quan đăng ký kinh doanh có yêu cầu, người đăng ký thành lập doanh nghiệp phải nộp Phiếu lý lịch tư pháp cho Cơ quan đăng ký kinh doanh.

    3. Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp sau đây:

    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

    4. Thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình theo điểm a khoản 2 và điểm a khoản 3 Điều này là việc sử dụng thu nhập dưới mọi hình thức có được từ hoạt động kinh doanh, từ góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào một trong các mục đích sau đây:

    a) Chia dưới mọi hình thức cho một số hoặc tất cả những người quy định tại điểm b và điểm c khoản 2 Điều này;

    b) Bổ sung vào ngân sách hoạt động của cơ quan, đơn vị trái với quy định của pháp luật về ngân sách nhà nước;

    c) Lập quỹ hoặc bổ sung vào quỹ phục vụ lợi ích riêng của cơ quan, đơn vị.

    Mọi vướng mắc bạn có thể liên hệ với Luật sư để được tư vấn chi tiết.

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    - Tell: 0979043626/ 19006280

    - Email: luatsunguyen08@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS.nguyenanh vì bài viết hữu ích
    admin (06/11/2018)
  • #506809   06/11/2018

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 149 lần


     

    Chào bạn,

    Theo quy định của Luật doanh nghiệp 2014 và những văn bản hướng dẫn thi hành thì bạn hoàn toàn có quyền thành lập doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực xây dựng nhé.

    Để được tư vấn chi tiết cụ thể thì liên hệ với mình qua số điện thoại: 0979 473 688 - Mr Hưng.

    ....

    Trân trọng!

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

- Tell: 0979043626/ 19006280

- Email: luatsunguyen08@gmail.com

0 Thành viên đang online
-