DanLuat 2015

Tư vấn quan hệ 3 đời kết hôn với nhau

Chủ đề   RSS   
  • #489283 11/04/2018

    nghia2195

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tư vấn quan hệ 3 đời kết hôn với nhau

    Xin chào luật sư, em và cô ấy yêu nhau nhưng vì gia đình ngăn cấm vì lí do 3 đời, em muốn biết cách tính 3 đời như thế nào mong luật sư giúp ạ

    Ông ngoại của em và ông ngoại của cô ấy là anh em ruột

    Mẹ của em và mẹ cô ấy là anh em họ em và cô ấy là 2 chị em họ

    Mong được luật sư tư vấn em và cô ấy kết hôn là có vi phạm pháp luật không?

     
    1290 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nghia2195 vì bài viết hữu ích
    MayDuong (07/09/2018) duongduongcute (30/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489297   12/04/2018

    Chào em,

    Theo em trình bày thì hai em đã là đời thứ tư rồi, không có trong phạm vi ba đời. Em có thể tham khảo Khoản 18 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014

    18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

    Chúc em sớm giải quyết được vấn đề.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #501013   30/08/2018

    Trường hợp kết hôn trong phạm vi ba đời hiện nay không được pháp luật công nhận (pháp luật cấm). Tuy nhiên trường hợp này:

    Ông ngoại của bạn và của cô ấy là đời thứ hai

    Mẹ của bạn và mẹ cô ấy là đời thứ ba

    Bạn và cô ấy là đời thứ tư rồi. Vì vậy theo Luật hôn nhân và gia đình, bạn và cô ấy được phép kết hôn và đúng với quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #501618   07/09/2018

    Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì:

    "Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra: cha mẹ là đời thứ nhất; anh chị em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh chị em con chú con bác, con cô con cậu, con dì là đời thứ ba.”

    Do vậy hai bạn được quyền kết hôn mà không phạm luật. Tuy nhiên về truyền thống nhiều gia đình vẫn còn khá quan trọng việc dòng họ xa, nên có thể sẽ khó khăn khi thuyết phục gia đình bằng luật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-