DanLuat 2015

Tư vấn phiên tòa

Chủ đề   RSS   
  • #396983 19/08/2015

    tuvanphapluat1

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn phiên tòa

     Luật sư cho hỏi:
     Toàn sơ thẩm đã bác yêu cầu khởi kiện của nguyên đơn khi lên phúc thẩm nguyên đơn không có chứng cứ gì mới cung cấp thêm.
      Cho hỏi nếu  lên phúc thẩm  Tòa   xử phúc thẩm có thể thay đổi  bản án của sơ thẩm hay không?

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    3874 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397366   23/08/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Tôi xin góp ý với bạn như sau:

    Nguyên đơn vẫn có quyền kháng cáo và nội dung của đơn kháng cáo được quy định tại Điều 244 Bộ luật tố tung DS

    "Điều 244. Đơn kháng cáo

    1. Đơn kháng cáo phải có các nội dung chính sau đây:

    a) Ngày, tháng, năm làm đơn kháng cáo;

    b) Tên, địa chỉ của người kháng cáo;

    c) Kháng cáo phần nào của bản án, quyết định của Toà án cấp sơ thẩm chưa có hiệu lực pháp luật;

    d) Lý do của việc kháng cáo và yêu cầu của người kháng cáo;

    đ) Chữ ký hoặc điểm chỉ của người kháng cáo.

    2. Đơn kháng cáo phải được gửi cho Toà án cấp sơ thẩm đã ra bản án, quyết định sơ thẩm bị kháng cáo; trường hợp đơn kháng cáo gửi cho Toà án cấp phúc thẩm thì Toà án đó phải chuyển cho Toà án cấp sơ thẩm để tiến hành các thủ tục cần thiết và gửi kèm hồ sơ vụ án cho Toà án cấp phúc thẩm theo quy định tại Điều 255 của Bộ luật này.

    3. Kèm theo đơn kháng cáo là tài liệu, chứng cứ bổ sung, nếu có để chứng minh cho kháng cáo của mình là có căn cứ và hợp pháp."

    Hồ sơ kháng cáo sẽ gửi đến tòa sơ thẩm, Tòa sơ thẩm sẽ kiểm tra tính hợp lệ của đơn kháng cáo, nếu đơn hợp lệ tòa sơ thẩm sẽ gửi hồ sơ kháng cáo lên tòa phúc thẩm

    Về thẩm quyền của hội đồng xét xử phúc thẩm được quy định tại Điều 275 BLTTDS

    "Điều 275. Thẩm quyền của Hội đồng xét xử phúc thẩm

    Hội đồng xét xử phúc thẩm có các quyền sau đây:

    1. Giữ nguyên bản án sơ thẩm;

    2. Sửa bản án sơ thẩm;

    3. Huỷ bản án sơ thẩm và chuyển hồ sơ vụ án cho Toà án cấp sơ thẩm giải quyết lại vụ án;

    4. Huỷ bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án."

    Trường hợp của bạn, căn cứ vào yêu cầu, nếu lý do của bạn là chính đáng hoặc bản án của Tòa sơ thẩm thiếu sót thì tại Tòa phúc thẩm có thể sẽ được thay đổi bản án sơ thẩm

    Một vài trao đổi/ chúc bạn thành công

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #397375   23/08/2015

    Chào bạn.

    Theo quy định của luật tố tụng dân sự:

    Điều 276. Sửa bản án sơ thẩm

    Hội đồng xét xử phúc thẩm sửa một phần hoặc toàn bộ bản án sơ thẩm nếu Toà án cấp sơ thẩm quyết định không đúng pháp luật trong các trường hợp sau đây:

    1. Việc chứng minh và thu thập chứng cứ đã thực hiện đầy đủ và theo đúng quy định tại Chương VII của Bộ luật này;

    Như vậy toà án phúc thẩm có quyền sửa "sửa một phần hoặc toàn bộ bản án sơ thẩm nếu Toà án cấp sơ thẩm quyết định không đúng pháp luật" dù "Việc chứng minh và thu thập chứng cứ đã thực hiện đầy đủ" tức là không có thêm chứng cứ mới.

     
    Báo quản trị |  
  • #397402   24/08/2015

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    duchieu viết:

    Chào bạn.

    Theo quy định của luật tố tụng dân sự:

    Điều 276. Sửa bản án sơ thẩm

    Hội đồng xét xử phúc thẩm sửa một phần hoặc toàn bộ bản án sơ thẩm nếu Toà án cấp sơ thẩm quyết định không đúng pháp luật trong các trường hợp sau đây:

    1. Việc chứng minh và thu thập chứng cứ đã thực hiện đầy đủ và theo đúng quy định tại Chương VII của Bộ luật này;

    Như vậy toà án phúc thẩm có quyền sửa "sửa một phần hoặc toàn bộ bản án sơ thẩm nếu Toà án cấp sơ thẩm quyết định không đúng pháp luật" dù "Việc chứng minh và thu thập chứng cứ đã thực hiện đầy đủ" tức là không có thêm chứng cứ mới.

    Không có thêm chứng cứ mới không có nghĩa là việc chứng minh và thu thập chứng cứ đã được thực hiện đầy đủ nhé bạn.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #397407   24/08/2015

    boyluat viết:

    Không có thêm chứng cứ mới không có nghĩa là việc chứng minh và thu thập chứng cứ đã được thực hiện đầy đủ nhé bạn.

    Đúng là một ý kiến nhảm nhí.

     
    Báo quản trị |  
  • #397445   24/08/2015

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    duchieu viết:

     

    boyluat viết:

     

    Không có thêm chứng cứ mới không có nghĩa là việc chứng minh và thu thập chứng cứ đã được thực hiện đầy đủ nhé bạn.

     

     

    Đúng là một ý kiến nhảm nhí.

    Đúng là 1 khẳng định nhảm nhí =))

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #397448   24/08/2015

    boyluat viết:

     

    duchieu viết:

     

     

    boyluat viết:

     

    Không có thêm chứng cứ mới không có nghĩa là việc chứng minh và thu thập chứng cứ đã được thực hiện đầy đủ nhé bạn.

     

     

    Đúng là một ý kiến nhảm nhí.

     

     

    Đúng là 1 khẳng định nhảm nhí =))

    Tư mình thấy khẳng định của mình là nhảm nhí thì tốt rồi.

     
    Báo quản trị |