Tư vấn pháp luật về tố cáo

Chủ đề   RSS   
  • #535255 18/12/2019

    vanhan40

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Tư vấn pháp luật về tố cáo

    Chào Luật sư

    Tôi tên là Nguyễn Văn Hân, cư trú tại huyện Ea Súp, tỉnh Đắk Lắk. Tôi có một vài vấn đề liên quan đến quy trình giải quyết tố cáo, tôi mong Luật sư tư vấn giúp tôi.

    Vấn đề thứ nhất: Sau khi nhận được đơn tố cáo, tồ chức, cá nhân giải quyết tố cáo có nhất thiết phải thông báo cho người tố cáo biết việc thụ lý hay không thụ lý? Nếu có thì thời gian bao lâu? 

    Vấn đề thứ hai: Trong quá trình giải quyết tố cáo, người giải quyết tố cáo không gặp, trao đổi với người tố cáo đúng hay sai? 

    Kết luận nội dung tố cáo không gửi, không thông báo cho người tố cáo biết có đúng quy định không?

    Xin cảm ơn Luật sư, đang đợi tư vấn của Luật sư.

     
    1627 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanhan40 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535474   23/12/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10271)
    Số điểm: 58593
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4220 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Luật sư tư vấn như sau:

    1/ Tại khoản 3 Điều 29 Luật tố cáo năm 2018 có quy định:

    Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày ra quyết định thụ lý tố cáo, người giải quyết tố cáo có trách nhiệm thông báo cho người tố cáo và thông báo về nội dung tố cáo cho người bị tố cáo biết.

    Như vậy, việc thông báo thụ lý giải quyết tố cáo là bắt buộc.

    2/ Trong quá trình giải quyết tố cáo, Luật tố cáo không quy định trách nhiệm của người giải quyết tố cáo là phải gặp người tố cáo má tùy thuộc vào nội dung, tính chất và thông tin tố cáo mà ngươi giải quyết tố cáo có thể gặp người tố cáo để nắm bắt thêm thông tin hay không là tùy thuộc vào từng vụ việc.

    3/ Tại khoản 3 Điều 35 quy định:

    Chậm nhất là 05 ngày làm việc kể từ ngày ban hành kết luận nội dung tố cáo, người giải quyết tố cáo gửi kết luận nội dung tố cáo đến người bị tố cáo, cơ quan, tổ chức quản lý người bị tố cáo và cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan; thông báo về kết luận nội dung tố cáo đến người tố cáo.

    Như vậy, việc gửi kế luận nội dung tố cáo cho người tố cáo là bắt buộc.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/12/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com